இலங்கையின் அழகான கடற்கரைகள்

 

இலங்கை தீவானது நாற்புறமும் கடலால் சூழப்பட்டிருப்பதால் சுற்றியுள்ள எல்லா மாவட்டங்களிலும் கடற்கரைகள் இருக்கும். ஆனால் அவற்றில் மிகவும் அழகான, இயற்கையான மற்றும் இரசிக்கத்தகுந்த சூழலை கொண்டமைந்த ஒரு சில கடற்கரைகளை பற்றிய சில குறிப்புகளை இங்கு தருகின்றோம்.

 

அருகம் விரிகுடா

கிழக்கு கடற்கரையில் அமைந்துள்ள அருகம் விரிகுடா, உலகம் முழுவதிலுமிருந்து மக்களை தன்வசம் ஈர்த்து உலகளவில் பிரபலமடைந்துள்ளது. அவற்றில் குளிரான நாடுகளைச் சேர்ந்த மக்கள் அருகம் விரிகுடாவை பனிக்காலங்களில் தமது வீடாக்கிக்கொள்கிறார்கள்.

 

விஜயா கடற்கரை

இலங்கையில் நாம் பார்த்த அனைத்து கடற்கரைகளிலும் மிகவும் பிடித்த கடற்கரை விஜயா கடற்கரை என்று கூறமுடியும். இது ஒரு சுத்தமான, வெள்ளை மணல் கொண்ட கடற்கரையாகும். சிறிய ஆமைகளின் தலைகள் நாள் முடிவில் கடலில் இருந்து வெளியேறுவதைக் காணும்போது ஆச்சரியப்பட வேண்டாம். கடற்கரைக்கு முன்னால் உள்ள பவளப்பாறை ஒரு இயற்கை நீச்சல் குளத்தை போன்று உருவாக்குகிறது. அங்கு நீங்கள் விரும்பினால் நீந்தவும் செய்யலாம். இங்கு நீங்கள் டிசம்பர் முதல் ஏப்ரல் வரை மற்றும் ஜூலை முதல் செப்டெம்பர் வரை செல்வது நல்லதொரு அனுபவமாக இருக்கவும் செய்யும்.

 

மிரிஸ்ஸ கடற்கரை

மிரிஸ்ஸ அனைத்து வகையான மக்களையும், நீச்சலடிப்பவர்களையும், சூரியகுளியல் விரும்பிகளையும் ஈர்க்கிறது. கிளி பாறையால் வகுக்கப்பட்டுள்ள 2 கி.மீ நீளமுள்ள இலங்கை கடற்கரை சிறந்த உணவகங்கள் மற்றும் பார்களையும் நிறைத்து வைத்துள்ளது. மிகவும் பிரபலமான மிரிஸ்ஸ கடற்கரையின் வலது புறம் உலாவுவதற்கு சிறந்த இடமாகும். கிளி பாறையில் நீங்கள் தண்ணீர் வழியாக நடந்து செல்லலாம். ஆனால் நாங்கள் எந்த கிளிகளையும் காணவில்லை. இங்கு செல்ல நவம்பர் முதல் ஏப்ரல் வரையிலும், ஓகஸ்ட் முதல் அக்டோபர் வரையிலும் ஏற்ற காலங்களாக இருக்கும்.

 

ஹிரிகெட்டியா கடற்கரை

ஹிரி கடற்கரை என்று அழைக்கப்படும் ஹிரிகெட்டியா கடற்கரை அதன் அலைகளின் கவர்ச்சியான தன்மையினால் மேலும் மேலும் பிரபலமடைந்து வருகிறது. ஹிரிகெட்டியா சிறிது நேரம் இளைப்பாறுவதற்கு சிறந்த இடமாகும். இங்கு அதிகமான மக்கள் நவம்பர் முதல் ஏப்ரல் வரையிலும் ஓகஸ்ட் முதல் அக்டோபர் வரையிலும் வருவதைக் காணலாம்.

 

திருகோணமலை கடற்கரை

திருகோணமலை கடற்கரை மற்றும் நிலாவெளி கடற்கரை ஒன்றுக்கொன்று 10  நிமிட வித்தியாச தொலைவிலேயே உள்ளது. இவை கிழக்கு பிராந்திய கடற்கரைகளில் மிகவும் அழகானவையும்கூட. நீங்கள் இங்கு மார்ச் முதல் ஓகஸ்ட் மாதம் வரையிலான கலப்பகுதியில் சென்றால் டொல்பின்களைக்கூட காண முடியும்.

 

தங்காலை கடற்கரை

தென்கிழக்கு கடற்கரையில் மறைந்து காணப்படும் தங்காலை கடற்கரை, நிம்மதியையும் அமைதியையும் தேடுபவர்களுக்காக உருவாக்கப்பட்ட இலங்கை கடற்கரைகளில் ஒன்றென கூறினால் அது மிகையாகாது. இது வழக்கமான இலங்கை வழியிலிருந்து சற்று உட்செல்லவேண்டியுள்ளதால், அதை அடைவது சற்று கடினம். ஆனால் சென்றால் உண்மையில் பயனுள்ளதொன்றாக இருக்கும். இது மிகவும் அமைதியானது. செப்டெம்பர் அல்லது ஒக்டோபரில் நீங்கள் பார்வையிட திட்டமிட்டால் நீச்சலிற்கு செல்வதை தவிர்த்துக்கொள்ளுங்கள். பெரிய அலைகள் காரணமாக நீச்சல் கடினமாக இருக்கும் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள்.

 

ஹிக்கடுவ கடற்கரை

மேற்கு கடற்கரையில் அமைந்துள்ள மற்றும் கொழும்புக்கு மிக அருகில் உள்ள இலங்கை கடற்கரைகளில் ஹிக்கடுவ கடற்கரை ஒன்றாகும். இந்த கடற்கரையில் காணும் சூரிய அஸ்தமனம் விலைமதிப்பற்றது. ஹிக்கடுவா மையத்தில் சுற்றுலா சற்று நன்றாக இருக்கக்கூடும் என்பதால், ஒரே இரவில் நகரத்திற்கு வெளியே இருப்பது நல்லது. ஹிக்கடுவாவில் சில பெரிய ஆமைகளும் உள்ளன. அவை கடற்கரைக்கு அருகில் நீந்துகின்றன.