சர்வாதிகாரி ஹிட்லரை கொலைசெய்ய எடுத்த 6  முயற்சிகள்

 

தனது வாழ்நாளில் ஆயிரக்கணக்கான மக்களை கொன்று குவித்த அடால்ப் ஹிட்லர் எனும் சர்வாதிகார ஆட்சியாளரைப் பற்றி நாம் பலவிதமாக நமது வரலாற்றுப் படங்களில்கூட கேள்விப்பட்டிருப்போம். இவர் மீது கோபம் கொண்டவர்கள், இவர் மீது பொறாமை கொண்டவர்கள், இவரின் இடத்திற்கு வந்து ஆட்சி செய்ய நினைத்தவர்கள், என்று பலரால் பல முறை கொலை முயற்சி நடந்தும் இறுதியாக அவரை அவராகவே சுட்டு தற்கொலை செய்துகொண்டார். ஏப்ரல் 30, 1945 அன்று தனது சொந்த வாழ்க்கையை முடித்துக்கொள்ளும் வரை அதிர்ஷ்டம் அவரை வாழவைத்தது. அதிகாரத்தில் இருக்கவும் அனுமதித்தது. இன்று அவரை கொலை செய்ய நடந்த முயற்சிகளில் சிலவற்றை பார்ப்போம்.

 

ஜூன் 30, 1934  எர்ன்ஸ்ட் ஜூலியஸ் ரஹ்ம்

எர்ன்ஸ்ட் ஜூலியஸ் ரஹ்ம் நாசி கட்சியின் ஸ்தாபக உறுப்பினராகவும், அதன் மிகவும் பிடிவாதமான தலைவர்களில் ஒருவராகவும் இருந்தார். அவர் நாசி புயல் படையையும் நிறுவினார். இருப்பினும், நாசி கட்சியின் உறுப்பினர்களும் ஜேர்மனில் உயர்ந்தவர்களும் ரஹ்மின் வளர்ந்து வரும் சக்தியைப் பற்றியும் புரட்சிக்கான அழைப்புகள் பற்றியும் பதற்றமடையத் தொடங்கினர். தனது அசராத தைரியத்தால் யாரையும் நகர்த்துவது குறித்து ஆர்வத்துடன் இருந்த ஹிட்லர், ரஹ்ம் மற்றும் அவரது புயல் படையையும் அழிக்க முடிவு செய்து அவர் தனிப்பட்ட முறையில் ஜெர்மனியின் வைஸ்ஸிக்கு சென்றார். அவர் ரஹ்மின் வீட்டிற்குள் வந்து அவரது ஊழியர்களைக் கடந்து அவரின் படுக்கையறை வரை சென்றார். இருவருக்கும் இடையில் என்ன பேசப்பட்டது என்பது யாருக்கும் தெரியாது. ஆனால் ரஹ்ம் விரைவில் வெளிவந்து தனது ஊழியர்களை ஹிட்லரிடம் சரணடையுமாறு கட்டளையிட்டார்.

அவர் சாலேட்டை விட்டு வெளியேறும்போது, ​​நாசி புயல் படையினர் ரஹ்மை ஒரு நாசி கூட்டத்திற்கு அழைத்துச் செல்ல லொறிகளில் ஒன்று கூடியது. அவர்களின் தளபதியுடன் அவரின் காரின் பின்புறத்தில், ஹிட்லர் அமைதியாக அவர்களை தங்கள் வீடுகளுக்குத் திரும்பச் சொன்னார். ஒரு மணி நேரத்திற்குப் பிறகு ஹிட்லர் வந்திருந்தால், படையினர் ஏற்கனவே ரஹ்மின் வீட்டில் இருந்திருப்பார்கள். தளபதி ரஹ்ம் அவ்வளவு பாதிக்கப்பட்டிருக்க மாட்டார். அவர் கைது செய்யப்படுவதற்கு பதிலாக, அவர் ஹிட்லரை கைது செய்திருக்கலாம். அதன்பிறகு ரஹ்ம் கொல்லப்பட்டார்.

 

நவம்பர் 8, 1939  மேடையில் வெடிகுண்டு

ஹிட்லரின் தோல்வியுற்ற 1923 பீர் ஹால் புட்ஷ் சதித்திட்டத்தின் தளமான பெர்கெர்ப்ரூக்கெல்லரில் ஹிட்லரைக் கொல்ல ஜோஹான் ஜோர்ஜ் எல்சர் சதி செய்தார். எல்சர் மெதுவாக வெடிபொருட்களை சேகரித்து, தனது இரவுகளை பர்கர்ப்ரூக்கெல்லரில் கழித்து மறைத்து வைத்திருந்தார். பேசும் மேடைக்கு அடுத்த ஒரு மரத் தூணில் வெற்று இடத்தை செய்து அவர் சேகரித்த வெடிபொருட்களைப் பொருத்துவதற்கு போதுமான இடத்தை உருவாக்க முடிந்தது.

ஹிட்லரின் பேச்சு நடைபெறவிருந்த நாளில், காலை 9:20 மணிக்கு வெடிக்கும் வகையில் திட்டம் செய்து இருந்தார். அந்த உரை அவ்வளவு முக்கியமான ஒன்றாக இல்லாததாலும் பனிமூட்டமான வானிலை நிலவியதாலும் ஹிட்லர் தனது உரையை சுருக்கி கொண்டு, எல்சரின் வெடிகுண்டு வெடிப்பதற்கு 13 நிமிடங்களுக்கு முன்பு அவர் 9:07 மணிக்கு மேடையில் இருந்து வெளியேறினார். அந்த வெடிகுண்டு 8 பேரைக் கொன்றது. மற்றும் டஜன் கணக்கானவர்களைக் காயப்படுத்தியது. காலநிலை அதே இடத்தில் ஹிட்லருக்கு உதவாவிட்டால் ஹிட்லர் அன்றே இறந்திருப்பார்.

 

மார்ச் 13, 1943  விமானத்தில் வெடிகுண்டு

ஆரம்பத்தில் ஹென்னிங் வான் ட்ரெஸ்கோ நாசிக்களின் ஆதரவாளராக இருந்தார். இருப்பினும் அவர் நாசியை காட்டிக்கொடுத்து ஜேர்மனியர்களைத் துன்புறுத்தத் தொடங்கிய பின்னர், ட்ரெஸ்கோ ஹிட்லரின் ஆட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான வழிகளைத் தேடத் தொடங்கினார். இவரை போல எண்ணம் கொண்ட பல ஜேர்மனியர்களைச் சேர்த்துக்கொண்டு ஒபரேஷன் ஸ்பார்க்கைத் திட்டமிடத் தொடங்கினார். அந்த திட்டத்தின்படி இது நாசி தலைமையை அகற்றி ஹிட்லரைக் கொன்ற பின்னர் ட்ரெஸ்கோவின் அதிகாரிகள் ஜேர்மன் கட்டளை பதவிகளின் கட்டுப்பாட்டைக் கைப்பற்றி மூன்றாம் ரைச்சில் ஆட்சியைப் பிடிப்பார்கள்.

ட்ரெஷோவ் ஒரு மதுபான போத்தலில் ஹிட்லருக்கு பரிசாக ஒரு வெடிகுண்டை மறைத்து அனுப்பி வைத்தார். விமானத்தில் பாதுகாப்பாக வைக்கப்பட்டு, ஹிட்லருடன் விமானம் பேர்லினுக்கு புறப்பட்டது. அதிஷ்டவசமாக, விமானத்தின் போது வெடிகுண்டு வெடிக்காமல் தோல்வியடைந்தது. ஹிட்லரின் விமானம் பேர்லினில் பாதுகாப்பாக தரையிறங்கியது. சதி செய்பவர்கள் எப்படியாவது குண்டை இன்னும் கொஞ்சம் கவனமாக பொதி செய்திருந்தால், வெடிகுண்டு வெடித்து கிழக்கு ஐரோப்பாவில் எங்காவது ஹிட்லர் காற்றில் வெடித்திருப்பார்.

 

மார்ச் 21, 1943  அருங்காட்சியகத்தில் வெடிகுண்டு

தோல்வியுற்ற விமான சதித்திட்டத்தால் தோல்வியை ஏற்காத ஹென்னிங் வான் ட்ரெஸ்கோ மீண்டும் முயற்சித்தார். இந்த நேரத்தில், அவர் ருடால்ப் ஜெர்ஸ்டோர்ஃப்பை நியமித்தார். அவர் தற்கொலை குண்டுதாரியாக மாற முன்வந்தார். அவர் ஹிட்லரை கொல்வார் என்று எண்ணப்பட்டது. மார்ச் 21, 1943 அன்று ஒரு ஜெர்மன் போர் அருங்காட்சியகத்தில் கைப்பற்றப்பட்ட சோவியத் ஆயுதங்களின் கண்காட்சியில் ஹிட்லர் கலந்துகொள்ளவிருந்தார். ஒரு ஆயுத நிபுணராக, ஜெர்ஸ்டோர்ஃப் கண்காட்சியைச் சுற்றி வழிகாட்டியாக இருந்தார். ஹிட்லர் வந்ததும், கெர்ஸ்டோர்ஃப் இரண்டு குண்டுகளை செயற்படுத்தி அவற்றை தனது சட்டைப் பையில் வைத்தார். ஹிட்லர் சுற்றுப்பயணத்தை மேற்கொண்டிருந்தபோது, ​​அவர்கள் 10 நிமிடங்கள் கழித்து வெளியேற வேண்டியிருந்தது.

சில காரணங்களால், ஹிட்லர் ஒரு சில நிமிடங்களில் கண்காட்சி வழியாக விரைந்து சென்று பின்னர் கட்டிடத்தை விட்டு வெளியேறினார். ஜெர்ஸ்டோர்ஃப் அமைதியாக வெடிகுண்டுகளை வினாடிகளில் செயலிழக்கச் செய்தார். நேர வெடிகுண்டுக்கு பதிலாக, சதிகாரர்கள் செயற்படுத்தப்பட்ட வெடிகுண்டு அல்லது கையெறி குண்டுகளைப் பயன்படுத்தியிருந்தால், ஹிட்லர் கொல்லப்பட்டிருக்கலாம், இராணுவ ஆட்சி கவிழ்ப்பு நடந்திருக்கலாம்.

 

1929  ஸ்போர்ட்பாலஸ்ட் வெடிகுண்டு

1929 ஆம் ஆண்டில், அதிருப்தி அடைந்த Schutzstaffel படைப்பிரிவு அதிகாரியொருவர் ஹிட்லரைக் கொல்ல சதி செய்தார். அப்போது பேர்லினில் மிகப்பெரிய மண்டபமாக இருந்த ஸ்போர்ட்பாலஸ்ட்-இல் ஹிட்லரின் உரையின் போது வெடிகுண்டை செயற்படுத்த திட்டம் தீட்டப்பட்டது. அவரது உரைகள் மணிக்கணக்கில் நீடித்ததை அறிந்த காவலர், வெடிகுண்டை செயற்படுத்த தன்னை தயார்படுத்திக்கொள்ள கழிவறைக்குச் சென்றார். இங்குதான் விதி தன் வேலையைக் காட்டியது. காவலர் கழிவறையிலிருந்து வெளியேற முயன்றபோது, ​​கதவு சிக்கியிருப்பதைக் கண்டார். அவர் அங்கேயே பூட்டப்பட்டார். உலக வரலாற்றை மாற்றக்கூடிய காவலர் பூட்டப்பட்டார். ஒரு கழிவறையில், தவறான கதவு தாழ்ப்பாள் இடப்பட்டதன் மூலம் ஹிட்லரைக் கொல்லும் வாய்ப்பு இல்லாமல் போனது.

 

ஜூலை 20, 1944  பரேஷன் வால்கெய்ரி, பதுங்குகுழியில் குண்டு

பிரபல டொம் குரூஸ் திரைப்படம் வால்கெய்ரி மூலம் பிரபலமானது. ஒபரேஷன் வால்கெய்ரி என்பது நூற்றுக்கணக்கான ஜேர்மனியர்களால் முதலில் ஹிட்லரைக் கொல்லவும், பின்னர் ஜெர்மனியின் கட்டுப்பாட்டைக் கைப்பற்றவும் ஒரு திட்டமாகும். ஜூலை 20, 1940 இல் ஹிட்லர் ஒரு பதுங்குக்குழியில் ஒரு கூட்டத்தை நடத்தவிருந்த போது அதில் வெடிகுண்டு வைத்து கொல்ல ஸ்டாஃபென்பெர்க் பணிக்கப்பட்டார். இது ஒரு வெயில் நாள் என்பதால், கூட்டம் பதுங்கு குழியிலிருந்து ஒரு மர அறைக்கு மாற்றப்பட்டது. ஸ்டாஃபென்பெர்க் குண்டை கொண்டு ஹிட்லர் நிற்கும் இடத்திற்கு அருகில் வைக்க முடிந்தது. ஆனால் துரதிஷ்டவசமாக குண்டு ஹிட்லரிடமிருந்து மற்றொரு உதவியாளரால் அந்த பதுங்கு குழியில் நகர்த்தப்பட்டது. அது வெடிக்கும் போது ​​பெரிய ஓக் டேபிள் மற்றும் மர அறையின் பலவீனமான சுவர்கள் குண்டுவெடிப்பைக் குறைத்தன. கூட்டம் பதுங்கு குழிக்குள் நடந்திருந்தால், ஹிட்லர் உயிர் பிழைத்திருக்க வாய்ப்பில்லை.