கொரோனாவின் பின்னர் மியன்மாருக்குச் சென்றால் பார்வையிடக்கூடிய இடங்கள்

 

மியான்மார் என்று இப்போது அழைக்கப்படும் பர்மாவில், அந்த நாட்டின் தலைநகரான ரங்கூன் (Yangon) நய்பிடாவாக (Nay Pyi Taw) மாற்றப்பட்டது. இந்த மாற்றம் 1987 இல் நாட்டை ஆண்ட மன்னரது ஜோதிடரின் யோசனையின் பிரகாரம் மாற்றப்பட்டது. அவரைப் பொறுத்தவரை, மிகவும் வெற்றிகரமான மற்றும் வளமான நகரம்தான் அந்த புதிய நகரம். ஆனால் ஆட்சியாளரால் தலைநகரின் பெயரை மாற்றி ஆட்சியில் நீண்ட காலம் இருக்கவும் முடியவில்லை. அதன் பின், புதிதாக உருவான தலைநகரம் பாழடைந்த தலைநகராக மாறியது. மியான்மரில் 54 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் உள்ளனர். இது இலங்கையை விட இரு மடங்கு அதிகம். 676,578 சதுர கிலோமீற்றர் பரப்பளவில் அமைந்துள்ள மியான்மர், சீனா மற்றும் இந்தியாவின் எல்லையாகும்.

உலகின் தற்போதை கொரோனா பயத்தில் எங்கும் செல்ல முடியாது. இந்த நிலைமை சீரான பின்னர் பர்மாவுக்குச் சென்றால் பௌத்த வழிபாட்டுத் தலங்களைப் பார்வையிட உங்களுக்கு வாய்ப்பு கிடைக்கும். மனதுக்கும் ஆறுதலான பல இடங்கள் உள்ளன.

 

யாங்கூன்

நீங்கள் மியான்மாருக்குப் பயணம் செய்தால் இலங்கைக்கு எளிதான வழி யாங்கோன் விமான நிலையமாகும். ஏர் ஏசியா, தாய் லயன், தாய் ஏர்வேஸ், மலேசிய ஏர்லைன்ஸ் ஆகியவற்றின் மூலம் கொழும்பிலிருந்து மியான்மாரின் யாங்கோனுக்குச் செல்லலாம். யாங்கோன் பல பௌத்த கோயில்களைக் கொண்ட அழகான நகரம். நாம் வெள்ளையரிடம் 1500-1600 காலகட்டத்திலேயே சரணடைந்தோம். ஆனால் மியான்மார் 1880 களில்தான் சரணடைந்தது. அதனால் இன்றும் ஐரோப்பிய செல்வாக்குமிக்க கட்டிடங்கள் யாங்கோன் நகரத்தை அலங்கரிக்கின்றன. மியான்மார் ஒரு ஏழை நாடு என்பதால், இன்னும் பழைய கட்டிடங்கள் அப்படியே உள்ளன. யாங்கோனைச் சுற்றி ஒரு சர்கியூலர் என்ற ரயில் சேவை உள்ளது. அது வட்டமாக நகரைச் சுற்றி காணப்படுகின்றது. இந்த ரயில் சேவை சுற்றுலாப் பயணிகளிடையே பிரபலமானது. 50-60 கி.மீ தூரத்தை கொண்டு மட்டுமே இருந்தாலும் அதனை இன்று வரை நவீனமயப்படுத்தவில்லை. அதனால் இந்த ரயில் மூன்று மணி நேர பயணமாகும்.

 

பகான்

ஆசியாவில் இலங்கையை விட மிகவும் ஏழ்மையான நாடு மியன்மார். 1948 இல் சுதந்திரம் கிடைத்ததிலிருந்து, பர்மா நீண்ட காலமாக நீடித்த பல உள்மோதல்களுக்கு இடமாக உள்ளது. இப்போது அது ஒரு ஏழை நாடு என்றாலும், 900-1300 ஆண்டளவில் வளமான நாடாக இருந்தது என்பதற்கான சான்றுகள் உள்ளன. முன்னைய பர்மா பேரரசு, அண்டை நாடான தாய்லாந்தையும் இப்போது இந்தியாவின் மணிப்பூரையும், இந்தியாவின் சில பகுதிகளையும் ஆட்சி செய்தது. பௌத்த நாடான மியான்மாரில் சுமார் 2000 பௌத்த மடங்கள் உள்ளன. பாகானில் உள்ள இந்த ஆலயங்களை பார்வையிட ஏர் பலூன் சேவையும் உள்ளது.

 

இன்லே ஏரி

மியான்மரில் உள்ள ஒரு பெரிய ஏரி இன்லே ஏரியாகும்.. இப்போது அதன் சுற்றுலா நடவடிக்கைகள் காரணமாக மிகவும் பிரபலமாகிவிட்டது. ஏரியைச் சுற்றி சைக்கிள் ஓட்டுதல், ஏரிக்கு அருகிலுள்ள மலைகளில் நடைபயணம், ஏரியைச் சுற்றியுள்ள குடியிருப்புகளை ஆராய்வது போன்றவை பிரபலமாக உள்ளன. ஷான் மாகாணத்தில் அமைந்துள்ள மீனவர்கள் மீன்களைக் கொல்லும் பழைய முறைகளைப் பயன்படுத்துகின்றனர். பயணிகள் படகு மூலம் ஏரியின் அற்புதமான குகைகளையும் ஆராயலாம். எல்ல மற்றும் மிரிஸ்ஸ போன்ற நம் நாட்டு ஏரியை போலவே, இன்லே ஏரியும் மிகவும் பிரபலமானது.

 

சிபோ

பர்மாவில் பாலி மற்றும் இந்திய மொழிகளில் இருந்து உருவாகிய பர்மிய மொழி பயன்படுத்தப்படுகிறது. சில பர்மிய பெயர்கள் வெள்ளையர்களைப் போலவே எங்களுக்கும் கடினமானவை. இது சிபோ மாகாணத்திலிருந்து கலாவ் மாகாணம் வரை பிரபலமான மலையேற்றமாகும். பர்மா கிராமங்களில் மட்டுமல்ல, பர்மா நகரங்களிலும்கூட கால்நடையாக பயணம் செய்வது, வாழ்க்கையின் அழகை இரசிப்பது, விவசாயம், இயற்கையை இரசித்தல் போன்றவை மேற்கத்தேய சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு ஒரு விருந்தாகும்.

 

மண்டலாய்

 

யாங்கோனைத் தவிர மியான்மாரில் இரண்டாவது பரபரப்பான நகரம் மண்டலாய். இந்த நகரமும் யாங்கோன் நதியும் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. சைக்கிள் சுற்றுப்பயணங்கள், வாகன சுற்றுப்பயணங்கள் மற்றும் ஆற்றின் குறுக்கே ஒரு நல்ல படகு சவாரிகூட இங்கு உள்ளன. வழக்கமாக நாட்டிற்குள் வர விரும்பும் சுற்றுலாப் பயணிகள் மண்டலாய்க்கு வந்து செல்வார்கள். நாட்டில் உள்ள மோதல் காரணமாக, சுற்றுலாப் பயணிகள் மியான்மாரின் சில பகுதிகளுக்குள் நுழைய அனுமதிக்கப்படுவதில்லை.

 

கபாலி கடற்கரை

வங்காள விரிகுடாவில் மியான்மார் அமைந்துள்ளதால் அவர்களுக்கு ஒரு அழகான கடற்கரை உள்ளது. இந்த கடற்கரைகள் பல சுற்றுலா பயணிகள் மத்தியில் பிரபலமாக உள்ளன. அண்டை நாடான தாய்லாந்தின் சுற்றுலாப் பயணிகளால் நெரிசல் இல்லாத இந்த கடலோர கடற்கரையின் சுற்றுப்புற சூழலை சுற்றுலா பயணிகள் அழகாக அனுபவிக்க முடியும். கடலுக்கு அருகில் இருப்பதால் கடலோர நண்டு, இறால் மற்றும் பிற கடல் உணவுகளை சுவையாகவும், மலிவாகவும் இங்கு பெற முடியும். தாய்லாந்திலிருந்து சுற்றுலாப் பயணிகள் தாய்-பர்மா எல்லையைத் தாண்டி பர்மிய கடற்கரையை அடைகிறார்கள்.

 

வேறு இடங்கள்

போரின் விளைவாக, பர்மா பொருளாதாரத் தடைகளை எதிர்கொண்டது. இதன் விளைவாக, உலக நாடுகளிலிருந்து பர்மா தனிமைப்படுத்தப்பட்டது. இந்த தனிமை மியன்மாரின் பல கலாசார பண்புகளை இன்னும் உயிருடன் வைத்திருக்கிறது. பௌத்த விழாக்கள், கலாசார நிகழ்வுகள், உணவு மற்றும் ஆடைகளை மியன்மாரில் வித்தியாசமாக அனுபவிக்க முடியும். நாடு முழுவதும் அழகான பௌத்த கோயில்கள் உள்ளன. இந்த அற்புதமான கோயில்களைக் காண பௌத்த சுற்றுலாப் பயணிகள் நம் நாட்டில் இருந்தும் மியன்மாருக்கு வருகை தருகின்றனர். அதற்கு மேல், மியன்மாரின் இமயமலையில் பனி மூடிய மலையும் உள்ளது. மியன்மாரில் பழங்குடிமக்கள் வாழும் பகுதிகளும் உள்ளன. எனவே, மிகவும் பிரபலமான இடங்களைப் போலவே, மியன்மாருக்கும் முழு அனுபவமும் உள்ளது என்று யூடியூப் பயணிகள் கூறுகின்றனர்.

 

மியன்மார் சுற்றுலாப்பயணம் இலாபகரமானதா?

தென்கிழக்கு ஆசிய நாடுகளான தாய்லாந்து, வியட்நாம் போன்றவை நல்ல போக்குவரத்தைக் கொண்டுள்ளன. பயணிப்பதற்கும் மிகவும் இலகுவான இடமாகும். மியன்மாரின் சில பகுதிகளில் இன்னும் தற்காலிக மரத்தினால் ஆன பாலங்கள் உள்ளன. மியன்மாரில் தங்குமிட செலவுகளும் சற்று அதிகம். ஒரு இடத்திலிருந்து இன்னொரு இடத்திற்கு செல்ல படகுகள், பேருந்துகள் மற்றும் ரயில்கள் என மூன்று வழிகள் உள்ளன. ஆனால் ஒட்டுமொத்தமாக மியன்மாரில், பயணம் செய்தால் எமது நேரம் அப்படியே கரைந்துவிடும். இலங்கையின் ஒரு ரூபாய் பர்மாவில் 7 கியாத்துக்கு சமம். அதாவது பர்மிய நாணயத்தின் மதிப்பு குறைவாக உள்ளது. எனவே புதிய விஷயங்களைத் தேடுவோர் மற்றும் கடினமான பயண அனுபவம் உள்ளவர்களுக்கு பர்மா சுற்றுலாப் பயணம் புதுமையான ஒன்றாகும்.