சீனாவைப் பற்றிய சுவாரஸ்யமான உண்மைகள் (பாகம் – 2)

 

சீனவைப் பற்றிய சில விசித்திரமான மற்றும் யாரும் பெரும்பாலும் அறிந்திடாத உண்மைகள் பற்றி ஏற்கனவே முதலாம் பாகத்தில் பார்த்திருந்தோம். சீனாவைப் பற்றி மேலும் சில சுவாரஸ்யங்களை இன்றைய கட்டுரையில் பார்ப்போம்.

 

பிறப்பு கட்டுப்பாடுள்ள நாடு

எமது நாட்டில் எத்தனை குழந்தைகளையும் பெற்றுக்கொள்ளலாம். அதற்கான உரிமை உண்டு. ஆனால் உலகிலேயே குழந்தை பிறப்பு மட்டுப்படுத்தப்பட்ட ஒரே நாடு சீனா மட்டுமே. 2015 வரை ஒருவருக்கு ஒரு குழந்தை மட்டுமே இருக்க முடியுமென கட்டுப்பாடு விதித்திருந்த சீனா இப்போது அதிகபட்சம் 2 குழந்தைகளைப் பெற அனுமதிக்கின்றது.

 

ஒரு பன்முக நாடு

சீனாவின் மிகப்பெரிய மக்கள் தொகை காரணமாக, உலகின் ஒவ்வொரு மதமும் அங்கு பின்பற்றப்பட்டுள்ளன. தாவோயிசம், கன்பூசியனிசம் மற்றும் பௌத்தம் ஆகியவை மிகவும் பிரபலமானவை. சீனாவைப் பற்றிய ஒரு சுவாரஸ்யமான விடயம் என்னவென்றால், இத்தாலியை விட இந்த நாட்டில் அதிகமான கிறிஸ்தவர்கள் உள்ளனர்.

 

ஐஸ்கிரீம்

இந்த உலகில் ஐஸ்கிரீம்களை விரும்பாதவர் யார்? இந்த சுவையான இனிப்பை வழங்கியதற்காக சீனாவுக்கு நன்றி சொல்ல வேண்டும். அவர்கள் முதலில் 4000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பால், அரிசி கலவையை பனியுடன் கலப்பதன் மூலம் இதை செய்ததாக நம்பப்படுகிறது.

 

மருத்துவ மேதைகள்

 

 

இப்போதெல்லாம், நம் நரம்புகளில் இரத்தம் புழக்கத்தில் இருப்பதை நாம் அனைவரும் அறிவோம். ஆனால் இது கடந்த காலத்தில் அவ்வளவு தெளிவாக இல்லை. ஐரோப்பிய விஞ்ஞானி வில்லியம் ஹார்வி இதை 1628 இல் அறிவித்ததில் பெருமிதம் கொண்டார். ஆனால் அவர் கண்டுபிடிக்க 2,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே சீன மக்கள் இதைக் கண்டுபிடித்தார்கள் என்று அவருக்குத் தெரியாது.

 

கணித மேதைகள்

சீன மக்கள் உலகின் சிறந்த கணித மேதைகளில் ஒருவர் என்பது பெரிய இரகசியம் அல்ல. சீனாவில் கணித வரலாறு கி.மு. 11 ஆம் நூற்றாண்டுக்கு முற்பட்டது. கணிதத்தை உலகிற்கு அறிமுகம் செய்ததற்கு சீனாவிற்கு நாம் நன்றி செலுத்த வேண்டும்.

 

கட்டடக்கலை மேதைகள்

உலகின் மிகப்பெரிய மனிதனால் உருவாக்கப்பட்ட அமைப்பு சீனாவில் அமைந்துள்ளதென்பது பொதுவாக அறியப்பட்ட உண்மை. சீனப்பெருஞ்சுவர் விண்வெளியில் இருந்து தெரியாவிட்டாலும், அது இன்னும் 8,850 கிமீ (5,500 மைல்கள்) நீளமாக உள்ளது. மேலும் சீனர்களுக்கு பெருமை சேர்க்கும் விதமாக சீனாவின் மிகவும் பிரபலமான ஏகாதிபத்திய அரண்மனை தி ஃபோர்பிடன் சிட்டி என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது 9,000 க்கும் மேற்பட்ட அறைகளைக் கொண்டுள்ளது. சீனாவில் நீங்கள் பார்க்க வேண்டிய பாரம்பரிய சீன இடங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும்.

 

உலகின் மிக நீண்ட தொடர்ச்சியான நாகரிகம்

உலகின் மிக நீண்ட தொடர்ச்சியான நாகரிகத்தைக் கொண்டுள்ள நாடு சீனாவாகும். இது கிமு 6,000 இல் தொடங்கி இன்று வரை நீடிக்கின்றது. பண்டைய சீன வரலாற்றில் மிக நீண்ட காலம் நீடித்த சாம்ராஜ்யத்தைக் கொண்டிருந்தது. சீனாவின் கடைசி பேரரசர் குறுநடை போடும் குழந்தையாக இருந்தபோது ஆட்சியாளரானார். அதாவது 3 வயது குழந்தை ஆட்சிபீடமேறிய பெருமை சீனாவையே சாரும். பண்டைய சீனாவின் பெறுமதி மிக்க கண்டுபிடிப்புகளாக வெடிமருந்து, காகிதம், அச்சிடுதல் மற்றும் திசைகாட்டிகள் என்பன காணப்படுகின்றன.

 

வலைத்தளங்கள் தடுக்கப்பட்ட நாடு

பேஸ்புக், கூகிள், யூடியூப் மற்றும் உலகின் மிகப்பெரிய வலைத்தளங்கள் சீனாவில் தடுக்கப்பட்டுள்ளன. காரணம் என்ன? நாட்டில் டவுன்லோட் மற்றும் அப்லோட் செய்யப்படும் தகவல்களைக் கட்டுப்படுத்த சீன அரசு விரும்புகிறது. அதனால்தான் சீனர்கள் பயன்படுத்தும் வலைத்தளங்களும் சீனர்களால் சொந்தமாக இருக்க வேண்டும் என்று எண்ணி சீனர்களுக்கான சொந்த வலைத்தளங்களை கொண்டுள்ளனர். இதன் காரணமாகவே சீனர்களில் பெரும்பாலானோருக்கு ஆங்கிலம் தெரியாது. ஆனால் சீனாவிற்கு நீங்கள் சென்றால் VPN பயன்படுத்தி உங்களது ஆப்ஸ்களை உபயோகிக்க முடியும்.

 

சுற்றுலா பயணத்திற்கு அதிக செலவு

நீங்கள் உலக பயணம் செய்தவர் என்றால், சீனாவிலிருந்து வரும் சுற்றுலாப் பயணிகள் பாங்கொக்கின் தெருக்களிலிருந்து பாரிஸ் மற்றும் வத்திக்கான் நகரம் வரை எல்லா இடங்களிலும் இருப்பதை நீங்கள் கவனித்திருக்க வேண்டும். அவர்கள் உலகின் மிகப்பெரிய பயண செலவினர்கள் என்பது உங்களுக்கு ஆச்சரியமாக இருக்காது. அதாவது வெளிநாட்டு சுற்றுலா பயணங்களுக்கு மாத்திரமே அதிகமான பணத்தை செலவு செய்யும் பழக்கம் கொண்டவர்கள் சீனர்கள். சராசரியாக, அவர்கள் ஆண்டுதோறும் 260 பில்லியன் டொலர்களை செலவிடுகிறார்கள். இந்த தரவரிசையில் இரண்டாம் இடத்தை அமெரிக்கா கொண்டுள்ளது.