உலகையே மாற்றிய பிரபல கணிதவியலாளர்கள்

 

மிகவும் கடினமான பாடம் என்னவென்று கேட்டால் கணிதம் என்றே பெரும்பாலானோர் கூறுவர். ஆனால் கணிதமே உலகில் மிகப்பெரிய மாற்றங்களை ஏற்படுத்தியுள்ளது. ஏனைய பாடங்களின் அளவீடுகளுடன் ஒப்பிடும்போது நமது கணிதம் பற்றி எமக்கு குறைவாகவே தெரியும். எனவே உலகின் சிறந்த கணிதவியலாளர்களைப் பற்றிய கட்டுரைத் தொடரைத் தொடங்க நினைத்தோம். ஆனால் இந்தத் தொடர் முன்னேறுமா இல்லையா என்பது இந்த கட்டுரையிலிருந்து நீங்கள் எமக்குத்தரும் கருத்துகளைப் பொறுத்தே அமையும்.

 

பைதகரஸ்

இலங்கையில் அனைவருக்கும் தெரிந்த கணிதவியலாளர் பைதகரஸ் மட்டுமே. பாடசாலை கணித பாடத்திட்டத்தில் நாம் கற்றுக் கொள்ளும் பைதகரஸ் தேற்றமே இதற்குக் காரணம். கணிதத்தின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் வடிவவியலின் அடிப்படை தேற்றமாக பைதகரஸ் தேற்றம் சிறப்பு முக்கியத்துவத்தையும் கொண்டுள்ளது. சில ஆதாரங்களின்படி, பைதகரஸ் புத்த மதத்தை ஏற்றுக்கொண்ட ஒரு கிரேக்க தத்துவஞானி. ஆனால் இந்த பார்வை பெருமளவு சர்ச்சைக்குரியது. இருப்பினும், பைதகரஸின் கண்டுபிடிப்புகள் கணிதம் உட்பட பல துறைகளுக்கு பெரிதும் உதவி புரிந்தன.

 

யூக்ளீட்

பண்டைய காலங்களில் புத்திஜீவிகளின் மையமான அலெக்ஸாண்ட்ரியாவில் வாழ்ந்தவர் யூக்லிட். இவர் வடிவவியலின் தந்தை என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். பல நூற்றாண்டுகளாக வடிவவியல் கணிதத்தை கற்பிக்கப் பயன்படும் கூறுகள் என்ற புத்தகத்தை இவரே எழுதியுள்ளார். இதன் மூலம் ஒரு சில எளிய கொள்கைகளைப் பயன்படுத்தி வடிவவியலின் பல அடிப்படைக் கோட்பாடுகளை அவரால் உருவாக்க முடிந்தது.

 

ஆர்க்கிமிடீஸ்

ஆர்க்கிமிடிஸ் கண்டுபிடித்த கண்டுபிடிப்புகள் பற்றி தெரியாதவர்களுக்குக்கூட யுரேகா யுரேகா என்று கூறி நிர்வாணமாக ஓடியதை நினைவு கூர்ந்தால் இவரை பற்றி தெரியும். ஆர்க்கிமிடிஸ் பை மதிப்பீட்டை ஏறக்குறைய கணக்கிட்டார். மேலும் கால்குலஸ் போன்ற கருத்துக்கள் தோன்றுவதற்கு இரண்டாயிரம் ஆண்டுகளுக்கு முன்பே இத்தகைய கணக்கீடுகளைச் செய்வதற்கான அவரது கண்டுபிடிப்பு சிறப்பானது இருந்துள்ளது. அதாவது உடல் ஓரளவு அல்லது முழுவதுமாக ஒரு திரவத்தில் மூழ்கும்போது, ​​அது எடையில் வெளிப்படையான இழப்பை அனுபவிக்கிறது. இது உடலின் மூழ்கிய பகுதியால் இடம்பெயர்ந்த திரவத்தின் எடைக்கு சமம். இப்படியான கால்குலஸில் வரம்புகள் என்ற கருத்தை பயன்படுத்திய முதல் கணிதவியலாளர்களில் ஆர்க்கிமிடிஸ் ஒருவர்.

 

முஹம்மது பின் மூசா அல்-கவ்ஸ்மி

ஐரோப்பாவிற்கு இந்து-அரபு எண் முறையை அறிமுகப்படுத்திய பெருமை காவர்ஸ்மிக்கு உண்டு. இதனால்தான் அவரை இயற்கணிதம் மற்றும் ஐரோப்பியர்கள் பயன்படுத்தும் அல்ஜீப்ரா என்ற சொற்களின் தோற்றுவிப்பாளராக கூற முடியும். கணிதத்தில் அவரது மிகப்பெரிய பங்களிப்புகளில் ஒன்று சமன்பாடுகளை தீர்க்க அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட எளிய முறையாகும்.

 

ஜோன் நேப்பியர்

கணித பாடத்தில் சிறிது அறிவுள்ளவர்களுக்கு கணக்கீடுகளுக்கான மடக்கைகளை பயன்படுத்துவது பற்றி தெரியும். இந்த மடக்கையை ஜோன் நேப்பியர்தான் கண்டுபிடித்தார். கணினிகளை நினைத்தும் பார்க்க முடியாத ஒரு காலகட்டத்தில் கணக்கிடுதலை எளிமைப்படுத்த நேப்பியரின் கண்டுபிடிப்பு பயன்படுத்தப்பட்டது.

 

ப்ளெயிஸ் பாஸ்கல்

பைனரி கோட்பாடுகளுக்கான தேடலில் பயன்படுத்தப்படும் முக்கோண முறையை கண்டுபிடித்த பெருமைக்குரியவர் பாஸ்கல். எனவே, இந்த முக்கோண முறை பாஸ்கல் முக்கோணம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இதற்கு கூடுதலாக, இவரே உலகின் முதல் மெக்கனிக்கல் கால்குலேட்டரை உருவாக்கினார். இந்த வடிவமைப்பு இன்றைய கணினியின் முன்னோடி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. பாஸ்கல், நிகழ்தகவைப் படித்த ஒரு பக்தியுள்ள கிறிஸ்தவர். பின்னர் அதன் மூலம் கடவுளை பற்றி விபரிக்க முயற்சித்தார்.

 

ஐசக் நியூட்டன்

ஐசக் நியூட்டனின் பெயர் இல்லாமல் இந்த பட்டியல் முழுமையடையாது. கால்குலஸ் அடிப்படைக் கருத்தை உருவாக்கியது, ஐசக் நியூட்டனின் மிகப்பெரிய கண்டுபிடிப்புகளில் ஒன்றாகும். இது கணிதவியலாளர்களுக்கும் பொதுவாக விஞ்ஞானிகளுக்கும் ஒரு கணித வடிவத்தில் நேரம் மற்றும் இடம் முழுவதும் பொருட்களின் இயக்கத்தை விபரிக்க உதவியது. இதன் மூலம், இயற்பியல் ஒரு மாபெரும் வளர்ச்சியை உருவாக்கும் வாய்ப்பைப் பெற்றது.