அற்புதமான பழங்காலத்து ஜெர்மன் அரச அரண்மனைகள்

 

முதலாம் உலகப் போர் முடியும் வரை, ஜெர்மனியில் ஆட்சியாளர்கள் இருந்தனர். அதன் தலைவராக கைசர் என அழைக்கப்படும் ஜெர்மன் பேரரசர் ஆவார். பின்னர் ஜெர்மனியின் ராஜ்யங்களின் மன்னர்கள், டச்சஸ் மற்றும் இளவரசர்கள் இருந்தனர். இந்த ஆட்சியாளர்களைப் போலவே, அவர்கள் சர்வாதிகாரிகளாக இருந்தாலும், நல்ல கலைத்துவமிக்க கலைஞர்கள். ஆனால் முதலாம் உலகப் போரில் தோல்வியடைந்த பின்னர் அவர்கள் அனைவரும் தங்கள் கிரீடங்களை இழந்தனர். ஆனால் இன்றுவரை, அவர்கள் உருவாக்கிய அற்புதமான அரண்மனைகள் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து ஜெர்மனிக்கு சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கின்றன. இந்த கட்டுரையில் ஜெர்மனியின் மிக முக்கியமான அரண்மனைகள் பற்றி அறிந்து கொள்வோம்.

 

நியூச்வான்ஸ்டீன் கோட்டை

இந்த அரண்மனையை பவேரியாவை ஆண்ட மன்னர் லுட்விக் II என்பவர் கட்டினார். இசை மற்றும் கலை மீதான அவரது அன்பும் இந்த வெறியின் ஒரு அடையாளமாக இருந்தது. சில தகவல்களின்படி, அக்காலத்தின் முன்னணி ஜெர்மன் இசைக்கலைஞர்களில் ஒருவரான ரிச்சர்ட் வாக்னரின் இசையை ரசிக்க அவர் இந்த அரண்மனையை உருவாக்கினார். இன்று, இது உலகில் அதிகம் பார்வையிடப்படும் அரண்மனைகளில் ஒன்றாக இருக்கின்றது.

 

வார்ட்பர்க் கோட்டை

இந்த அரண்மனை இடைக்காலத்தில் இருந்து ஐன்ஷ்நாக்கில் அமைந்துள்ளது. இந்த அரண்மனை உலக வரலாற்றின் போக்கை மாற்றிய ஒரு தனித்துவமான நிகழ்விற்கான அமைப்பாகும். ஐரோப்பாவில் கத்தோலிக்கத்தில் இருந்து புராட்டஸ்டன மதமயமாக்குவதில் முன்னோடியாக இருந்த மார்ட்டின் லூதர் கிங்கிற்கு, அரண்மனையின் அறங்காவலராக இருந்த ஃபிரடெரிக் டி வெயிஸால் பாதுகாப்பு கிடைத்துள்ளது.

 

ஸ்க்வெரின் அரண்மனை

மெக்லீன்பெர்க் டியூக் மற்றும் டச்சஸின் முக்கிய அரண்மனையாக இருந்த இந்த அரண்மனை இப்போது ஜேர்மன் மாநில நாடாளுமன்றத்தின் அரங்கமாக மாறியுள்ளது. ஆனால் இந்த அரண்மனையின் பெரும்பகுதி அருங்காட்சியகமாக பொதுமக்களுக்கு இன்னும் திறக்கப்பட்டுள்ளது. அதே போல இந்த மாளிகை சம்பந்தமாக பல புராணக்கதைகள் இருக்கின்றன. ஒரு கட்டுக்கதையின் படி, பல அடி உயரமுள்ள ஒரு பேய் அரண்மனையை பாதுகாப்பதாகவும் மற்றும் அரண்மனையின் புதையல்களைக் காக்கும் என்றும் கூறப்படுகிறது.

 

அகஸ்டஸ்பர்க் கோட்டை

18 ஆம் நூற்றாண்டில் வைட்டல்ஸ்பாக் வம்சத்தின் சார்பாக அரண்மனையின் கட்டுமானம் தொடங்கியது. இந்த அரண்மனையின் பிரதான மண்டபம் மற்றும் லிஃப்ட் மிகவும் சுவாரஸ்யமாக உள்ளன. மேலும் அரண்மனையின் உச்சவரம்பு கூட அலங்கரிக்கப்பட்ட ஓவியங்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த அரண்மனை இப்போது பரோக் கட்டிடக்கலை படிக்கும் மக்களுக்கான மையமாக மாறியுள்ளது.

 

மோர்டிஸ்பர்க் அரண்மனை

ஐரோப்பிய மறுமலர்ச்சி காலத்தைச் சேர்ந்த இந்த அரண்மனை முதலில் அரச நீதிமன்றத்தின் ஆட்சியாளர்களுக்கான இல்லமாக பயன்படுத்தப்பட்டது. ஆனால் மன்னர் அகஸ்டஸ் ஃபிரடெரிக் இனால் சிறிய அந்தபுறம் போன்றதாக இருந்ததை ஒரு அரண்மனையாக மிகவும் சுவாரஸ்யமாகக் கட்ட முடிந்தது. பரோக் கட்டிடக்கலை இதற்கு பயன்படுத்தப்பட்டாலும், ஆனால் அரண்மனை பிரஞ்சுக்கலைக்கு ஈர்க்கப்பட்டதாகும்.

 

நயிம்பன்பர்க் கோட்டை

மியூனிக் நகரில் அமைந்துள்ள இந்த அரண்மனை கோடைகாலத்தை கழிக்க சரியான இடமாக கட்டப்பட்டது. இருப்பினும், இத்தாலிய கட்டிடக் கலைஞர்களின் உதவியுடன், பல்வேறு பவேரிய ஆட்சியாளர்கள் அரண்மனையை பரோக் கட்டிடக்கலைகளில் மிகச்சிறந்த ஒன்றாக மாற்றினர். பவேரிய அரச குடும்பத்தின் தற்போதைய உறுப்பினர்களால் இன்றும் பராமரிக்கப்படும் இந்த அரண்மனை இப்பொழுது பொதுமக்களுக்கு திறக்கப்பட்டுள்ளது.

 

டிரெஸ்டன் அரண்மனை

இன்றளவில் இந்த அரண்மனைக்கு 400 ஆண்டுகள் பழமையான வரலாறு உள்ளது. மேலும் சாக்சோனியின் தலைமையகமாக மாறியும் இருந்துள்ளது. அரண்மனையின் வெவ்வேறு பகுதிகளில் பல்வேறு கட்டடக்கலை பாணிகளின் அம்சங்களும் உள்ளன. அரண்மனையின் கட்டிடக்கலை பரோக் பாரம்பரியத்திலிருந்து அரண்மனையின் கட்டுமானத்தின் ஆரம்பத்தில் மறுமலர்ச்சிக்கு பிந்தைய காலம் வரை பிரபலமாக இருந்தது. இரண்டாம் உலகப் போரின்போது கடும் குண்டுவெடிப்பு இருந்தபோதிலும், அரண்மனை பின்னர் ஜெர்மன் அரசாங்கத்தால் மீண்டும் கட்டப்பட்டது.