காதலுக்காக கட்டப்பட்ட அழியாத நினைவுச்சின்னங்கள்

 

உலகின் ஒவ்வொரு நாட்டிலும் ஒவ்வொரு மாகாணத்திலும் காதலுக்காக உருவாக்கப்பட்ட நினைவுச்சின்னங்கள் பல உள்ளன. மனித படைப்புகளிலும் காதல் எவ்வாறு வெளிப்படுகிறது என்பதை இது காட்டுகிறது. எனவே இதன் மூலம் காதலர்களுக்காக உருவாக்கப்பட்ட படைப்புகள் குறித்து உங்களுக்கு ஏதாவது யோசனை வந்திருக்க வேண்டும்.

 

தாஜ்மஹால் – ஆக்ரா

சாஜஹான் மன்னர் மும்தாஸ் நினைவாக இந்த நினைவுச்சின்னத்தை கட்ட பல ஆண்டுகள் சென்றன. உலக காதல் சின்னமாக பலராலும் அறியப்படும் இதனை கட்டுவதற்கு பயன்படுத்தப்பட்ட கற்களுக்கு தனிச் சிறப்புண்டு. அதாவது தாஜ்மஹால் அமைந்திருக்கும் இடத்திலிருந்து மிகவும் தூரத்திலிருந்து எடுத்துவரப்பட்ட நன்கு மெருகூட்டப்பட்ட பளிங்குகற்களால் ஆனவை. அதனாலோ என்னவோ இது இன்றுவரை நன்கு பாதுகாக்கப்படுகிறது. இஸ்லாமிய மன்னர் சாஜகான் தனது மனைவிக்காக கட்டிய இந்த நினைவுச்சின்னம் இந்தியாவின் முக்கிய சுற்றுலா தலங்களில் ஒன்றாக அறியப்படுகிறது. இந்தியாவின் டெல்லியில் இருந்து சுமார் 200 மைல் தொலைவில் அமைந்துள்ள இந்த நினைவுச்சின்னத்தை யாரும் பார்வையிடலாம்.

 

இசுருமுனி காதல் ஜோடி

இது ஒரு காதல் நினைவுச்சின்னமா இல்லையா என்ற பல கருத்துக்கள் உள்ளன. ஆனால் அதைப் பார்ப்பவர்களின் பொதுவான யோசனை என்னவென்றால், அது ஒரு காதல் ஜோடி காதலில் பிணைத்திருப்பதை பிரதிபலிக்கிறது. அந்த இசுருமுனி தம்பதியின் சிலையில் சாலியா மன்னர் மற்றும் அசோகமாலா ஆகியோர் சித்தரிக்கப்படுகிறார்கள் என்று ஒரு கருத்தும் உள்ளது. இது ஒரு பௌத்த மடாலய சூழலில் காணப்பட்டதால் அறிஞர்கள் இதை வேறு வழியில் அறிமுகப்படுத்த முயன்றனர். இருப்பினும், முதல் பார்வையில் ஒரு காதல் நினைவுச்சின்னமாகத் தோன்றியதால் இந்த இசுருமுனி செதுக்குதலின் காதலர்கள் மிக நீண்ட காலமாக ஒன்றாக இருந்தனர் என்பதில் சந்தேகமில்லை.

 

வெரோனாவில் ஜூலியட் ஹவுஸ்

ரோமியோ ஜூலியட் ஷேக்ஸ்பியரின் கதையை பிரதிபலிக்கும் சின்னம் இது. அந்தக் கதைக்கும் ஒரு உண்மையான கதைக்கும் தொடர்பு இருக்கிறது. வெரோனாவில் உள்ள இந்த ஜூலியட் வீட்டிற்கு ஷேக்ஸ்பியருடனோ அல்லது உண்மையான கதையுடனோ எந்த தொடர்பும் இல்லை. ஆனால் இத்தாலியின் வெரோனாவில் உள்ள வீடு மற்றும் அதன் பால்கனி, ஜூலியட்டின் பால்கனியும் வீடும் என்று மக்கள் நீண்ட காலமாக நம்புகிறார்கள். இந்த இடத்தில் ஜூலியட் சிலையின் வலது மார்பகத்தைத் தொடுவது காதலர்களுக்கு ஆசீர்வாதத்தைத் தரும் என்றும் சுற்றுலாப் பயணிகள் நம்புகின்றனர். காதலின் அடையாளமான சூயிங் கத்தை அந்த சுவர்களின் மீது போடுவதிலும் சுற்றுலாப் பயணிகளும் ஈர்க்கப்பட்டனர். ஆனால் வெரோனா நகர அதிகாரிகள் சுவர்களில் சேதம் ஏற்பட்டதால் அதை நிறுத்தினர்.

 

போல்ட் கோட்டை நியூயோர்க்

ஜோர்ஜ் போல்ட் என்ற அமெரிக்க மில்லியனர் இதய வடிவிலான தீவில் ஒரு அழகான கோட்டையை உருவாக்க விரும்பினார். அமெரிக்கா முழுவதிலுமிருந்து கலைஞர்களை ஒன்றிணைத்து அழகான அரண்மனை மற்றும் அரண்மனை வளாகத்தை கட்டினார். 1904 ஆம் ஆண்டில், அது கட்டப்பட்டுக் கொண்டிருந்தபோது, ​​போல்டின் மனைவி இறந்தார். அதனால் போல்ட் மிகவும் வருத்தப்பட்டதை தொடர்ந்து அனைத்து கட்டுமான பணிகளையும் உடனடியாக நிறுத்த உத்தரவிட்டார். இன்று, நினைவுச்சின்னங்கள் தீவில் மிகவும் அழகாக பாதுகாக்கப்படுகின்றன.

 

ஸ்வீட்ஹார்ட் அபே – ஸ்கொட்லாந்து

1268 இல் ஸ்கொட்லாந்தில் இறந்த ஜோன் பல்லியோலின் காதலி ஒரு அற்புதமான மனிதர். தேவோகிலா எனும் இந்த காதலி இறந்த தன் காதலனின் இதயத்தை ஒரு தனி பாத்திரத்தில் வைத்து அவருடன் நெருக்கமாக வைத்திருந்ததாக வரலாறு கூறுகிறது. ஒரு நல்ல வசதியான குடும்பத்தைச் சேர்ந்த தேவோகிலா தனது கணவரின் மரணத்திற்குப் பிறகு தொண்டு வேலைகளிலும் பங்களித்தார். இந்த தேவோகிலா வசிக்கும் இடம் இன்னும் இனிமையான இதய அபேவாக பாதுகாக்கப்படுகிறது. உலகம் முழுவதிலுமிருந்து வரும் சுற்றுலாப் பயணிகளும் இதைப் பார்வையிடுகின்றனர்.

 

கெல்லியின் கோட்டை – மலேசியா

இந்த கெல்லியின் கோட்டை மலேசியாவின் பரேக் மாகாணத்தில் அமைந்துள்ளது. வில்லியம் கெல்லி ஸ்மித்தின் கட்டிடக் கலைஞர் இதை பிரத்தியேகமாக இந்தியக்கலைக்கு ஈர்க்கப்பட்ட கட்டிடமாக மாற்ற விரும்பினார். அவர் இந்திய கட்டிடக் கலைஞர்களின் உதவியைப் பெற்றது மட்டுமல்லாமல், இந்தியாவில் இருந்து செங்கற்களையும் இறக்குமதி செய்தார். கெல்லி, ஸ்கொட்லாந்தை சேர்ந்தவர். 1921 ஆம் ஆண்டில் தனது அரண்மனைக்கு தேவையான பொருட்களை சேகரிக்க போர்த்துக்கலுக்கு பயணம் செய்த போது நிமோனியாவால் பாதிக்கப்பட்டு இறந்தார். கெல்லியின் குடும்பம் பின்னர் மலேசியாவுக்கு திரும்பி ஒரு பிரிட்டிஷ் நிறுவனத்திடம் அதனை ஒப்படைத்தது. அதன் இனிமையின் காரணமாக இது காதலர்களின் நினைவுப் பொருளாகக் கருதப்படுகிறது.

 

கோடாய்-ஜி கோயில் – ஜப்பான்

கோடாய் ஜி கோயில் ஜப்பானின் கியோட்டோவில் உள்ள ஹிகாஷியாமா பள்ளத்தாக்கில் அமைந்துள்ளது. இந்த கோயில் 1606 ஆம் ஆண்டில் தனது மறைந்த காதலன் டொயோட்டோமி ஹிடயோஷிக்காக நகிதா நோ மொண்டகோரோ என்ற இளம் பெண்ணால் கட்டப்பட்டது. இந்த டொயோட்டோமி ஹிடயோஷி ஜப்பானை ஒன்றிணைத்த ஒரு சிறந்த சக்திவாய்ந்த மனிதர். அவர்கள் இருவரும் இறந்தபின் அவர்களின் அஸ்தி இந்த கோயிலில் புதைக்கப்பட்டதாகவும் கூறப்படுகிறது. 16 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப்பட்ட இந்த ஜப்பானிய நினைவுச்சின்ன கோயில் சுற்றுலாப்பயணிகளால் மிகவும் சுவாரஸ்யமான இடமாக விபரிக்கப்பட்டுள்ளது.