நீண்ட நேரம் அமர்ந்து வேலைசெய்கின்றீர்களா? – இதனை வாசியுங்கள்

எம்மில் பெரும்பாலானோர் அலுவலக ஊழியர்கள். எனவே பெரும்பாலான நாட்களில் கணினி முன் உட்கார்ந்து கழிக்கிறார்கள். வேலைக்குச் சென்றதும் அதில் எவ்வளவு நேரம் செலவு செய்கிறோம் என்று கூட தெரியாமல் பலர் தமது நேரத்தை செலவு செய்கிறார்கள். இப்படி நீண்ட நேரமாக நீண்டகாலமாக இருந்த இடத்தில் அமர்ந்தவாறே வேலை செய்வது பல்வேறு உடல் அபாயங்களுக்கு வழிவகுக்கும். உயர் இரத்த அழுத்தம், உயர் கொழுப்பு, நீரிழிவு மற்றும் மன அழுத்தம் மட்டுமல்ல, மேலும் பல கோளாறுகள் உடலின் எலும்புகள் மற்றும் தசைகளை பாதிக்கும்.

 

சரியான முறையில் அமருங்கள் 

இது மிக முக்கியமான ஒரு விடயம். நாள் முழுவதும் வேலையை அமர்ந்த நிலையிலேயே செய்யும் ஒருவர், தவறான அமரும் நிலையில் இருந்தால் அது எலும்புகள் மற்றும் தசைகளுக்கு சேதத்தை ஏற்படுத்தும் நிலையை உருவாக்கிவிடும். நிறைய பேர் கணினித் திரையை சிறிது நேரம் பார்த்து வேலை செய்து கொண்டிருப்பார்கள். பிறகு தம்மை அறியாமலேயே அதனை நோக்கி ஒரு பக்கத்திற்கு சாய்ந்து முதுகை கோணலாக வைத்துக்கொண்டு வேலை செய்வார்கள். அவ்வாறு செய்வது மிகவும் மோசமானது. கணினி திரையை எதிர்கொள்ளும் கண்களுடன், பின்புறம் நேராகவும், தோள்கள் நேராகவும் இருக்க வேண்டும். சரியாக உட்கார்ந்துகொள்வது எப்படி என்பதை இந்த வீடியோ உங்களுக்குத் தெளிவுபடுத்துகிறது.

 

அடிக்கடி எழுந்து நில்லுங்கள்

எல்லா நேரங்களிலும் உங்கள் நாற்காலியில் இருந்து எழுந்திருக்க நினைவில் கொள்ளுங்கள். இது உடலுக்கு ஒரு சிறிய உடற்பயிற்சியைக் கொடுக்கும். கணினியின் திரையை பார்த்து செய்யும் வேலையை தவிர வேறு ஏதாவது வேலையாக இருப்பின், எழுந்து நின்று செய்யவும். உதாரணமாக ஏதாவது ஆவணத்தை புரட்டும்போது அல்லது ஒரு மீட்டிங்கில் பேசும்போது அல்லது எடுக்கும்போது, ​​நீங்கள் எழுந்து நிற்கலாம். ஒரு அழைப்புக்கு பதிலளிக்கும்போது, ​​நாற்காலியில் உட்காராமல் அலுவலகத்தை சுற்றி நடப்பதும் மூலமும் அந்த வேலையைச் செய்யலாம். அந்த மாதிரியான சில விடயங்களை மறக்காமல் செய்து உங்களால் முடிந்தவரை எழுந்து நிற்க நினைவில் கொள்ளுங்கள்.

 

நடைபயிற்சி 

உங்கள் தினசரி அலுவலக நடவடிக்கைகளில் இந்த நடைபயிற்சியையும் சேர்க்க முயற்சிக்கவும். அலுவலகத்தில் லிஃப்ட் இல் செல்வதற்குப் பதிலாக, படிக்கட்டுகளில் ஏறி முயற்சித்துப் பாருங்கள். அலுவலகத்திற்கு செல்லும் வழியில் கூட, ஒரு பஸ் நிறுத்தத்தில் இறங்கி ஒரு குறுகிய நடைக்கு இடமளிக்க முயற்சி செய்யுங்கள். அவசரநிலைக்கு வேறொரு செக்ஷனில் இருக்கும் ஒருவருக்கு sms அனுப்புவதற்கு பதிலாக அவரிடம் நேராக சென்று தகவலைகளை பரிமாறிக்கொள்ள முயற்சியுங்கள்.

 

நீர் அருந்துங்கள்

நீங்கள் எவ்வளவு பிஸியாக இருந்தாலும், நீரேற்றத்துடன் இருக்க விரும்பினால் ஏராளமான நீர் அருந்த வேண்டியது அவசியம். அதை சரியாக நிர்வகிக்காவிட்டால் ​​விரைவில் சோர்வாகி சரியான பாதையை இழக்க நேரிடும். ஒரு மனிதன் ஒரு நாளைக்கு 3 லீட்டர் நீரையும் பெண் 2.2 லீட்டர் நீரையும் குடிக்க வேண்டும் என்று நிபுணர்கள் கூறுகிறார்கள்.

 

நேரத்திற்கு சாப்பிடுங்கள்

காலை உணவு மிக முக்கியமான உணவு. இது உங்கள் நாளை நல்லதாக உருவாக்கலாம் அல்லது சிதைக்கலாம். எனவே காலையில் ஒரு நல்ல சீரான உணவைப் பெற்று வேலை செய்யத் தொடங்குங்கள். காலை உணவை ஒருபோதும் தவிர்க்க வேண்டாம். மாலை வரை காத்திருக்காமல் சரியான நேரத்தில் மதிய உணவை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள். இதற்கென்று ஒரு அலாரம் உங்களிடம் இருந்தால்கூட பரவாயில்லை. மதிய உணவு நேரம் வரும்போது, ​​ஒரு நாற்காலியில் உட்கார்ந்து சாப்பிடாமல் மதிய உணவு அறை அல்லது வேறு ஏதேனும் திறந்தவெளிக்குச் செல்லுங்கள். அல்லது உடற்பயிற்சியுடன் கூடியதாக எண்ணி இன்னும் சிறிது தொலைவில் ஒரு கடைக்கு நடந்து செல்லுங்கள்.  இது உங்களுக்கு ஓய்வெடுக்கவும் நடக்கவும் வாய்ப்பளிக்கிறது. விரைந்து சாப்பிடுவதற்கு பதிலாக, ஓய்வோடு மெதுவாக சாப்பிடுங்கள். வீட்டில் சமைத்த உணவை முடிந்தவரை ஆரோக்கியமாக சாப்பிட எப்போதும் முயற்சி செய்வதும் முக்கியம். அல்லது நீங்கள் கொழுப்பு நிறைந்த, ஆரோக்கியமற்ற உணவுகளுக்கு பழக்கமாகிவிட்டால், அது மற்ற உடல்நல அபாயங்களுக்கு வழிவகுக்கும்.

 

உடற்பயிற்சி செய்யுங்கள்

உடற்பயிற்சி என்பது நம் வாழ்வில் நாம் அனைவரும் விரும்பும் ஒன்று. நல்ல உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்தை பேணுவதில் உடற்பயிற்சி ஒரு முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றது. மற்றவர்களை விட ஒரே இடத்தில் வேலை செய்யும் எவருக்கும் உடற்பயிற்சி அவசியம். ஆகவே, காலையிலோ அல்லது மாலையிலோ வேலைக்குச் செல்வதற்கு முன் உடற்பயிற்சியில் சில குறிப்பிடத்தக்க நேரத்தைச் செலவிடுவதற்கு ஒரு நேரத்தை உருவாக்குங்கள்.