பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் உள்ள திருடப்பட்ட பொருட்கள்

 

பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகம் உலகில் அதிகம் ஈர்க்கப்பட்ட விலை மதிப்புமிக்க பொருட்களை கொண்ட அருங்காட்சியகங்களில் ஒன்றாகும். பல நூற்றாண்டுகளாக, ஆங்கிலேயர்கள் உலகெங்கிலும் உள்ள நாடுகளை கைப்பற்றி அந்த நாடுகளின் செல்வத்தையும் கலையையும் கொள்ளையடித்தனர். இன்று, இந்த கலைப் படைப்புகள் சில பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்திற்கு ஏராளமான பார்வையாளர்களை ஈர்த்துள்ளன. தாரா தேவியின் புகழ்பெற்ற சிலை இலங்கையிலிருந்து திருடப்பட்ட ஒரு மதிப்புமிக்க புதையல் என்பது நாம் அனைவரும் அறிந்ததே. இவ்வாறு பல நாடுகளிலிருந்து திருடப்பட்ட கலைப்படைப்புகள் அருங்காட்சியகத்தில் இன்றும் உள்ளது. அதுபற்றியே இன்று பார்க்கவுள்ளோம். அந்த கலைப்படைப்புகளை எல்லா நாடுகளுக்கும் திரும்ப கொடுக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் கூறவில்லை. ஏனென்றால், வேறு பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் இந்த கலைப்பொருட்களுக்கு வேறு எந்த நாட்டையும் விட அதிக பாதுகாப்பு உள்ளது.

 

ரொசெட்டா பாறை

நெப்போலியன் போனபார்டே ஒரு போர்வீரன். ஆனால் கலை கொள்ளையடித்தலில் முதலிடத்தில் இருந்தான். அவர் தனது படைகளில் கூட கலை நிபுணர்களை அழைத்துச் சென்றார். அவர் வழிநடத்திய எகிப்திய படையெடுப்பின் போது தனது இராணுவத்தில் இருந்த ஒரு முன்னாள் சிப்பாய் ஒரு பெரிய கண்டுபிடிப்பை பார்க்கிறான். அதுதான் ரொசெட்டா பாறை. இது ஒரு போர்டு எழுத்து. இந்த கல்வெட்டில் எகிப்தின் மன்னர் டோலமி V ஆல் பண்டைய எகிப்திய எழுத்துக்கள், பின்னர் எகிப்திய எழுத்துக்கள் மற்றும் கிரேக்க மொழிகளில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு கட்டளை ஒன்றும் உள்ளது. இதன் மூலம், மொழியியலாளர்கள் இதுவரை படிக்க முடியாத பண்டைய எகிப்திய எழுத்துக்களை வாசிக்கும் திறனைப் பெற்றனர். இருப்பினும், எகிப்தில் பிரெஞ்சுக்காரர்களை தோற்கடித்த பின்னர், ஆங்கிலேயர்கள் ரொசெட்டா கல்லைக் கைப்பற்றி பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் ஒப்படைத்தனர்.

 

எல்ஜின் பளிங்கு

பண்டைய ஐரோப்பிய நாகரிகத்தின் தொட்டிலான கிரேக்கத்தின் ஏதென்ஸில் உள்ள பாத்தேனிய கட்டிடத்தை அலங்கரித்த பளிங்கு தகடுகளை லோர்ட் எல்ஜின் கொடூரமாக அகற்றி பிரிட்டனுக்கு கொண்டு சென்றார். கிரீஸ் ஏற்கனவே ஒட்டோமான் பேரரசின் காலனியாக இருந்தது. லோர்ட் எல்ஜின் ஒட்டோமான் பேரரசின் பிரிட்டிஷ் தூதராக இருந்தார். இருப்பினும், கிரேக்க கலையை விரும்பிய ஆங்கிலேயர்கள், எல்ஜின் பிரபுவை எதிர்த்தனர். இதன் விளைவாக, அவர் பளிங்கு தகடுகளை பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்திற்கு வழங்கினார். இன்றுவரை, கிரீஸ் அவ்வப்போது தனது நாடு இந்த பளிங்கு தகடுகளை மீண்டும் பெற வேண்டும் என்று கூறுகிறது. ஆனால் பிரிட்டிஷ் வெளியுறவு அலுவலகம் அந்தக் கோரிக்கைகளுக்கு செவிசாய்ப்பதில்லை.

 

தடைசெய்யப்பட்ட நகரத்திலிருந்து கொள்ளையடிக்கப்பட்ட பொருள்

1860 ஆம் ஆண்டில், பிரிட்டன் உட்பட ஐரோப்பிய சக்திகளின் கூட்டணி, சீன தலைநகரான பெய்ஜிங்கை ஆக்கிரமித்தது. அங்கு அவர்கள் இடைவிடாமல் சீனாவின் தலைநகரான தடைசெய்யப்பட்ட நகரத்தை சூறையாடி எரித்தனர். இதற்கு பங்களித்த சில அதிகாரிகள் பின்னர் இதுபோன்ற அருமையான அரண்மனையை தீமூட்டியதற்கு வருத்தம் தெரிவித்தனர். கொள்ளைக்குப் பின்னர் பிரிட்டனுக்கு எடுத்துச் செல்லப்பட்ட 23,000 க்கும் மேற்பட்ட கலைப்பொருட்கள் இன்னும் பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் உள்ளன. இது உலக பாரம்பரிய தளம் என்று கூறி, கலைப்படைப்புகளைத் திருப்பித் தருமாறு கோரியதை பிரிட்டன் நிராகரித்துள்ளது.

 

பெனினில் பித்தளை வடிவமைப்புகள்

கடந்த காலங்களில், இன்றைய நைஜீரியாவை மையமாகக் கொண்ட ஆபிரிக்காவில் பெனின் பேரரசு இருந்தது. அந்த சாம்ராஜ்யத்தின் தலைநகரம், பெனின் சிட்டி என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது பல நூற்றாண்டுகள் பழமையான அரசாங்க முறையைக் கொண்டிருந்தது. ஆனால் ஆங்கிலேயர்களின் கூற்றுப்படி இது வெறும் பழங்குடி நாகரிகம் மட்டுமே. 1897 ஆம் ஆண்டில், எதிர்பாராத விதமாக ஆங்கிலேயர்கள் இந்த நகரத்தின் மீது படையெடுத்து அரச அரண்மனையையும் பிற பிரபுத்துவ வீடுகளையும் கொள்ளையடித்தனர். அந்த வீடுகளில் புனிதமான பொருட்களாகக் கருதப்பட்ட பித்தளை மற்றும் தந்தங்களால் செய்யப்பட்ட ஏராளமான சிலைகள் மற்றும் செதுக்கல்களை அவர்கள் பிரிட்டனுக்கு கொண்டு வந்தனர். அதன் ஒரு பகுதி பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்திற்கும் எஞ்சியவை ஏனைய ஐரோப்பிய அருங்காட்சியகங்களுக்கும் விற்கப்பட்டன.

 

கெவேஜ் கேடயம்

கேப்டன் ஜேம்ஸ் குக் அவுஸ்திரேலியாவைக் கண்டுபிடித்தார் என்பது நாம் பொதுவாகக் கற்றுக்கொள்ளும் கதை. இது நாம் பழக்கப்படுத்தப்பட்ட மேற்கத்திய கல்வி முறையின் விளைவாகும். அவுஸ்திரேலியா ஒருபோதும் புதிதாக கண்டுபிடிக்கப்படவில்லை. இந்த நாட்டை கொள்ளையடிக்க மட்டுமே ஐரோப்பிய நாடுகளை ஜேம்ஸ் குக் அனுமதித்தார். அதைப் பற்றி பேசுவது தலைப்புக்கு புறம்பானது. ஜேம்ஸ் குக் முதன்முதலில் அவுஸ்திரேலியாவில் இறங்கியபோது, ​​அங்குள்ள பழங்குடி மக்கள் தங்களை பாதுகாத்துக்கொள்ள ஒரு ஈட்டியையும் கேடயத்தையும் பயன்படுத்தினர். குக் இதற்கு புல்லட் மூலம் பதிலளித்தார். அந்த நேரத்தில் அவர் காயமடைந்த பழங்குடியினருக்கு சொந்தமான ஈட்டியையும் கவசத்தையும் கைப்பற்றினார். இன்று அந்த கவசம் பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளது.

 

மோய் சிலை

ஈஸ்டர் தீவில் அமைந்துள்ள சிலைகள் உலகம் முழுவதும் பிரபலமானது. இந்த சிலைகளில் ஒன்றை இன்று பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்தில் காணலாம். 1869 ஆம் ஆண்டில் பிரிட்டிஷ் ரோயல் கடற்படைக்குச் சொந்தமான ஒரு கப்பலில் இருந்து வீரர்கள் சிலையை தோண்டி தங்கள் கப்பலுக்கு கொண்டு வந்தனர். பின்னர் அது பிரிட்டனுக்கு கொண்டுசெல்லப்பட்டு விக்டோரியா மகாராணிக்கு பரிசாக வழங்கப்பட்டது. அவர் அதை பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகத்திற்கு நன்கொடையாக வழங்கினார்.

 

ஹரிஹரா சிலை

விஷ்ணு மற்றும் சிவன் ஆகிய இரு கடவுள்களையும் சித்தரிக்கும் இந்த சிலை கஜுராஹோ பிராந்தியத்தில் வணக்கத்திற்குரிய ஒரு பொருளாக கருதப்படுகிறது. இந்திய இலக்கியம் மற்றும் கலை ஆகியவற்றில் ஆர்வமுள்ள ஒரு சிப்பாய் இந்த சிலை உட்பட பல தனிப்பட்ட பிரசாதங்களை தனது தனிப்பட்ட சேகரிப்புக்கு எடுத்துச் சென்றுள்ளார். அவர் இறந்ததிலிருந்து பிரிட்டிஷ் அருங்காட்சியகம் இந்த அற்புதமான சிலை உட்பட இந்த இந்து சிலைகளை மரபுரிமையாகக் கொண்டுள்ளது.