கிரிக்கெட் விளையாட்டை ஈர்த்த ஸ்கூப் ஷொட்ஸ்

 

கிரிக்கெட் உலகை பற்றிய சில தகவல்களை ஏற்கனவே நாம் தந்துள்ளோம். அதன் தொடர்ச்சியாக இன்றும் ஒரு வித்தியாசமான தகவலுடன் வந்துள்ளோம். கிரிக்கட் உலகில் அதிகம் பேசப்பட்ட வித்தியாசமான 7 பேட்டிங் ஸ்டைல்ஸ் அல்லது ஸ்கூப்பிங் ஸ்டைல்ஸ் பற்றியே இன்று பார்க்கவுள்ளோம்.  அந்தவகையில், கிரிக்கெட் உலகில் ஒரு மாற்றத்தை ஏற்படுத்திய 7 பேட்ஸ்மேன்களின் ஸ்கூப்ஸ் பற்றிய தகவல்கள் இங்கு தரப்பட்டுள்ளன.

 

டில்ஸ்கூப் (Dilscoop)

இலங்கையில் எங்கள் திலகரத்ன தில்ஷானால் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இந்த அற்புதமான ஸ்கூப் ஸ்டைலுடன் இந்த பட்டியலை ஆரம்பிப்போம். இந்த ஸ்கூப்ஸ் எவ்வளவு விசித்திரமானது என்பதை இலங்கையில் மட்டுமல்ல, உலகில் எந்த கிரிக்கெட் இரசிகருக்கும் தனியாக சொல்ல வேண்டியதில்லை என்று நாங்கள் நினைக்கிறோம். முன்னால் வரும் பந்தை பார்த்து ஒருகாலை முழங்காலிட்டு, துடுப்பை முன்னால் வைத்து, பந்தின் வரும் வேகத்தைப் பயன்படுத்தி விக்கெட் கீப்பரின் தலைக்கு மேலே அனுப்புவது இந்த ஸ்கூப்பின் ஸ்பெஷாலிட்டி. 2009 இல் ஐபிஎல் போட்டியின் போது தில்ஷன் இந்த ஸ்கூப் ஷாட்டை முதலில் கொண்டு வந்தார். டில்ஸ்கோப் ஷொட் 2009 T20 உலகக் கோப்பையின் வெற்றிகளின் போது அதிகம் பேசப்பட்ட ஒன்றாகும்.

 

 

மரிலியர் ஸ்கூப் (Marillier scoop)

ஸிம்பாப்வேயின் முன்னாள் பேக்லைன் பேட்ஸ்மேன் டக்ளஸ் மரிலியர் தான் இந்த அற்புதமான ஸ்கூப்பை ஆரம்பித்து வைத்தார். இது பெடல்ஸ்கூப் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இந்த பேட்டிங் ஸ்டைல் ஓரளவு டில்ஸ்கோப்பை போன்றது. இருப்பினும், வித்தியாசம் என்னவென்றால், மரிலியர் ஸ்கூப்பில் பந்து விக்கெட் கீப்பரின் தலைக்கு மேல் செல்லாமல் அருகில் செல்லும். 2001 கார்ல்டன் ஒருநாள் போட்டிகளில், அவுஸ்திரேலியாவின் க்ளென் மெக்ராத்தை மாரிலியர் வெற்றிகரமாக தோற்கடித்தார். இந்த ஸ்கூப்பிங் மூலமாகவே அது நடந்தது. போட்டியின் இறுதி ஓவரில் 15 ஓட்டங்கள் எடுக்கவிருக்கும் போது, அவர் இந்த ஸ்கூப் மூலம் இரண்டு பவுண்டரிகள் அடித்தார். ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக ஒரு புள்ளி வித்தியாசத்தில் 302 ரன்களை எடுத்து ஸிம்பாப்வே அணி தோற்றது.

 

ரிவர்ஸ் ஸ்வீப் (Reverse sweep)

60 மற்றும் 70 களில் பாகிஸ்தான் அணிக்காக விளையாடிய முஷ்தாக் முகமது, ரிவர்ஸ் ஸ்வீப்பின் தந்தை என்று அறியப்படுகிறார். ஆனால் சிலர் அவரது மூத்த சகோதரர் ஹனிஃப் முகமது தான் இதற்கு பின்னால் இருந்ததாக கூறுகிறார்கள். இருப்பினும், இந்த பேட்டிங் ஸ்டைல் அதிக புள்ளிகளை அடிக்க கடினமாக இருக்கும் நேரத்தில் ஒரு நல்ல தேர்வாகும். இது 50 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான வரலாற்றைக் கொண்டிருந்தாலும், இந்த ரிவெர்ஸ் ஸ்வீப் இன்றும் T20 போன்ற  நவீன அதிவேக பந்தய முறைக்கு ஏற்றவாறு மாறுபட்ட அடியாக மாறியுள்ளது.

https://youtu.be/o9AudAW9ytw

 

ஸ்விட்ச் ஹிட் (Switch hit)

சுவிட்ச் ஹிட் என்பது ஒரு பேட்ஸ்மேன் பந்துகளை அடிப்பதற்கு, பந்துவீச்சாளர் பந்தை போடும்போது தனது துடுப்பை மறுபக்கத்திற்கு மாற்றுவார். இடது கை பேட்ஸ்மேன் வலது கை பேட்ஸ்மேனாகவும், வலது கை பேட்ஸ்மேன் இடது கை பேட்ஸ்மேனாகவும் மாற்றும் இந்த பேட்டிங் முறை, குறிப்பாக ஸ்பின்னர்களைக் கட்டுப்படுத்த பயன்படுகிறது. இந்த பேட்டிங் ஸ்டைலை உருவாக்கியவர் என இங்கிலாந்து முன்னாள் சர்வதேச கெவின் பீட்டர்சன் புகழ் பெற்றார். மே 2006 இல் இலங்கைக்கு எதிரான டெஸ்ட் போட்டியில் பீட்டர்சன் முதன்முதலில் முத்தையா முரளிதரனுக்கு எதிராக இந்த பேட்டிங் ஸ்டைலை பயன்படுத்தினார். கெவின் பீட்டர்சன் பேட் மூலம் கௌரவிக்கப்பட்டாலும் தென்னாபிரிக்க ஜான்டி ரோட்ஸ் தான் முதலில் இவ்வாறு அடித்தார் என்று சிலர் நம்புகிறார்கள். 2002 ல் அவுஸ்திரேலியாவுக்கு எதிரான ஒருநாள் போட்டியின் போது ஜான்டி இந்த ஷொட்டை அறிமுகம் செய்ததாக சிலர் கூறுகிறார்கள்.

 

அப்பர்கட் (Uppercut)

1800 களில் இருந்து கிரிக்கெட்டில் இருக்கு இந்த அப்பர்கட் ஷொட்டை அதிகம் பயன்படுத்திய பேட்ஸ்மேன்களில் ஒருவரான சச்சின் டெண்டுல்கர் இந்த ஷாட்டின் தந்தை என்று அழைக்கப்படுகிறார். இது பவுன்ஸ் ஆகி வரும் ஒரு பவுன்சர் பந்தை வெட்டி மேல் உயர்த்தும் ஒரு ஷொட் ஆகும். சச்சினைப் போலவே இதனை பயன்படுத்திய வீரேந்தர் சேவாக் இந்திய அணியின் மிக வெற்றிகரமான வீரர்களில் ஒருவர்.

 

ஹெலிகொப்டர் ஷொட் (Helicopter shot)

மகேந்திர சிங் தோனி பெயரில் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ள இந்த ஷொட்டிற்கு, அவரது குழந்தை பருவ நண்பர் சந்தோஷ் லால் தான் காரணம் என்று கூறப்படுகிறது. பேட்ஸ்மேனின் கால்களுக்கு அருகில் விழும் ஒரு யோக்கர் போல பந்தை அடிக்க வெற்றிகரமான வழி தான் இது. ஆனால் இது ஒரு ஷொட் என்பதால் சரியான நேரத்தில் அடிக்கப்பட வேண்டும். இல்லையெனில் அந்த ஷொட்டே கால்களுக்கும் கால்விரல்களுக்கும் காயங்களை ஏற்படுத்தும். இது ஹெலிகொப்டர் ஷொட் என்று அழைக்கப்படுகிறது ஏனெனில் ஷொட் ஒரு ஹெலிகொப்டரின் சிறகு போல பேட் சுழல்கிறது. இந்த ஷொட் தோனியின் பெயருடன் இணைக்கப்பட்டிருந்தாலும், மற்றொரு இந்திய வீரர் மொஹமட் அசாருதீன் தான் இதை முதலில் அறிமுகம் செய்ததாக தெரிவிக்கப்படுகிறது.

 

பெரிஸ்கோப் (Periscope)

இந்த க்ரியேட்டிவ் ஷொட் கண்டுபிடித்தமைக்கு உரிமை பங்களாதேஷ் ஆரம்ப ஆட்டக்காரர் சௌமியா சர்க்காருக்கு உண்டு. இந்த ஷொட் 2015 இல் தென்னாபிரிக்காவுக்கு எதிரான ஒரு நாள் போட்டியில் காண முடிந்தது. இது பவுன்சராகி வரும் பந்தை, சர்க்கார் தனது கால்களை அசைக்காமல் வில் போல முதுகை வளைத்து, வேகமாக வந்து உயரும் பந்தை சற்று துடுப்பால் மேலும் உந்துவதே ஆகும். பந்தின் வேகம் காரணமாக, இந்த ஷொட் பந்தை விக்கெட் கீப்பர் மற்றும் ஸ்லிப் பிளேயர்களுக்கு மேலே சென்று, நான்கு ரன் எல்லையை நோக்கி தள்ளுகிறது. அவ்வாறு செய்வது சற்று தவறினால், ஸ்டம்பிங்கிற்கு எளிதாக பிரள்வதற்கு வழிவகுக்கும். இந்த ஷொட்டை சிலர் அப்பர்கட் என்று பார்த்தாலும், இது பந்தின் திசையை மாற்றாது.