பண்டைய கால அதிசயங்கள் பற்றி அறிவீர்களா?

 

புராதக கால ஏழு அதிசயங்களைப் பற்றி கேள்விப்பட்டிருந்தாலும், அந்த ஏழு அதிசயங்கள் என்னவென்று சரியாக தெரிந்திருப்பதில்லை. அதனால்தான் லைஃபீ தமிழில் உலகின் ஏழு அதிசயங்களைப் பற்றிய தொடர் கட்டுரைகளை உங்களிடம் கொண்டுவர நினைத்தோம். ஏழு அதிசயங்களின் கருப்பொருள் கிரேக்கத்திலிருந்து உருவானது. அவர்கள் தங்கள் அண்டை நாடுகளில் பார்த்த அற்புதமான படைப்புகளின் தொகுப்பைப் பற்றி எழுதினர். அந்த அற்புதமான படைப்புகள் ஒவ்வொன்றிலிருந்தும் இப்போது பார்ப்போம்.

 

கிசாவின் பிரமிட்டுகள்

கிசாவின் பிரமிட்டு பண்டைய உலகின் ஏழு அதிசயங்களில் மிகப் பழமையானது மற்றும் இன்றுவரை எஞ்சியிருக்கும் ஒரே பண்டைய படைப்புமாகும்.  தொல்பொருள் ஆய்வாளர்களின் கூற்றுப்படி, இந்த பிரமிட்டு கி.மு 2560 இல் கட்டப்பட்டது. தகவல்களின்படி, பிரமிட்டு பார்வோன் குஃபுனாமுவால் கட்டப்பட்டது. பிரமிட்டில் இதுவரை மூன்று அறைகள் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன. அவற்றில் ஒன்று இன்னும் சரியாக முடிக்கப்படவில்லை. இந்த பிரமிட்டைத் தவிர, இரண்டு எஸ்கார்டிங் பிரமிட்டுகளும் உள்ளன. அவை அந்த பார்வோனின் மனைவிகளுக்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன என்று நம்பப்படுகிறது.

 

பாபிலோனின் தொங்கும் தோட்டம்

பாபிலோன் மன்னர் இரண்டாம் நேபுகாத்நேச்சார் தனது மனைவி ராணியான அமெடியஸ் ஆஃப் மீடியாவுக்காக இந்த படைப்பை உருவாக்கினார் என்று கூறப்படுகிறது. திருமணமான பிறகு பாலைவன சூழலான பாபிலோனியாவுக்கு வந்த ராணிக்கு, பசுமையான தாயகத்தை நினைவூட்டுகின்ற பல மாடி தோட்டம், தொலைதூர பாலைவனத்திற்கு வானத்திலிருந்து தொங்கும் தோட்டம் போல் தெரிகிறது. ஆனால் இதுவரை இந்த தொங்கு தோட்டம் தொல்பொருள் ரீதியாக உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை.

 

எபிரஸில் உள்ள ஆர்ட்டெமிஸ் கோயில்

தண்டனையின் கிரேக்க தெய்வமான ஆர்ட்டெமிஸுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட இந்த கோயில் இரண்டு முறை அழிக்கப்பட்டு மீண்டும் கட்டப்பட்டுள்ளது. ஒரு சுற்றுலாப்பயணியின் கூற்றுப்படி, அவர் பண்டைய உலகின் ஏழு அதிசயங்களை பார்வையிட்டார். ஆனால் ஆர்ட்டெமிஸ் கோயிலுக்கு முன்னால் மீதமுள்ள ஆறு அதிசயங்கள் சாதாரண படைப்புகள் என்று கூறப்படுகிறது. புராணத்தின் படி, மன்னர் அலெக்சாண்டர் பிறந்த நாளில் ஹீரோஸ்டர்ஸ் என்ற மனிதர் இந்த கோயிலுக்கு தீ வைத்தார். அதற்கு காரணம் அவரது பெயர் வரலாற்றில் இருந்து மறைந்து விடக்கூடாது என்ற விசித்திரமான நோக்கத்தினாலாகும். ஆனால் அதனை தொடர்ந்தும் அவருக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும் அவரது பெயரைக் குறிப்பிடுவதும் தண்டனைக்குரிய குற்றமாகிவிட்டது. புராணக்கதை என்னவென்றால், ஆர்ட்டெமிஸ் தெய்வம் அலெக்சாண்டர் மன்னனின் பிறப்புக்காக சென்றிருந்தது என்பதனால், ஆர்ட்டெமிஸ் தெய்வ கோயிலைக் காப்பாற்ற முடியவில்லை.

 

ஒலிம்பியாவில் ஜீயஸ் சிலை

இந்த சிலையை ஒலிம்பியாவில் உள்ள ஜீயஸ் கோயிலுக்கு பிரபல கிரேக்க சிற்பி பிடியாஸ் உருவாக்கியுள்ளார். சுமார் நாற்பது அடி [5 மீ] உயரத்தில், சிலை மரத்தால் செய்யப்பட்ட அமர்ந்த சிம்மாசனத்தை சித்தரிக்கிறது. இந்த சிலை மேலும் தங்கம் மற்றும் தந்தங்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டது. இந்த சிலை கோவிலில் சுமார் எட்டு நூற்றாண்டுகளாக பாதுகாக்கப்பட்டு பின்னர் கான்ஸ்டான்டினோப்பிளுக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டது. அங்கு அது தீவிபத்தால் அழிக்கப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

 

ஹல்கர்னாசஸ் கல்லறை

இந்த கல்லறை தெற்கு துருக்கியில் இருந்த கன்யாவை ஆண்ட மன்னர் மவுஸலஸ் இறந்த பிறகு, அவரது மனைவி ஆர்ட்டெமிசியாவால் கட்டப்பட்டது. கணவரின் மரணத்தால் ஆழ்ந்த வருத்தத்தில் இருந்த அவர், கணவரின் அஸ்தியை குடித்ததாகவும் புராணம் கூறுகிறது. இந்த கல்லறை சுமார் 135 அடி உயரம் கொண்டது மற்றும் முற்றிலும் பளிங்குகளால் ஆனது. 13 ஆம் நூற்றாண்டில் ஏற்பட்ட பூகம்பத்தால் கல்லறை அழிக்கப்பட்டது. பிற்காலத்தில் அதன் இடிபாடுகள் ஒரு கோட்டையை கட்ட பயன்படுத்தப்பட்டன.

 

ரோட்ஸ் சிலை

சுமார் 100 அடி உயரமுள்ள இந்த மகத்தான பித்தளை சிலை சூரியக் கடவுள் ஹீலியோஸை சித்தரிக்கிறது. பண்டைய பதிவுகளின்படி, இது அப்போதைய உலகின் மிக உயரமான சிலையாக இருந்துள்ளது. சுமார் 60 ஆண்டுகளாக ரோட் தீவுக்கு அருகே அமைந்திருந்த இந்த சிலை ஒரு பூகம்பத்தில் இடிந்து விழுந்தது. பின்னர், அரேபியர்கள் இப்பகுதியில் படையெடுத்து சிலையின் மீதமுள்ள பகுதிகளை விற்றுள்ளனர்.

 

அலெக்ஸாண்ட்ரியாவில் கலங்கரை விளக்கம்

அலெக்ஸாண்ட்ரியா நகருக்கு அருகிலுள்ள பரோயே தீவுகளில் அமைந்துள்ள இந்த கலங்கரை விளக்கம் கி.மு 270 ஆம் ஆண்டில் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது. கலங்கரை விளக்கம் நைல் நதிக்கரைகள் மற்றும் கடலில் உள்ள கடற்படைக் கப்பல்களை வழிநடத்தியது. எகிப்தில் காணப்படும் நாணயங்கள் இந்த கலங்கரை விளக்கத்தை சித்தரிக்கின்றன. சுமார் 380 அடி உயரமுள்ள இந்த கலங்கரை விளக்கமும் பூகம்பத்தால் அழியப்பட்டது.