நவீன சீனாவை உருவாக்க பாடுபட்ட தலைவர்கள்

 

உலகிலேயே அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட நாடு சீனா. மேலும், சீனா உலகின் இரண்டாவது பெரிய சக்தியாக மாறியுள்ளது. 1990 ஆம் ஆண்டுக்கு முன்பெல்லாம், சீனா எம்மை போன்ற அபிவிருத்தி அடைந்துவரும் நாடாகவே இருந்தது. ஆனால் மிகவும் வேகமாக வளர்ந்த சீனா, இப்போது அமெரிக்காவுடன் வர்த்தகப் போரில் நேருக்கு நேராக உள்ளது. சீனாவை இந்தளவிற்கு மாற்றிய தலைவர்கள் பற்றி எத்தனை பேர் தெரிந்துவைத்துள்ளீர்கள்? இந்த தொகுப்பை படித்து தெரிந்துகொள்ளுங்கள்.

 

மாவோ சேதுங்

1950களில், கம்யூனிசம் உலகை ஆண்டபோது, ​​மாவோ சீனாவுக்கு ஒரு பெரிய மாற்றத்தை ஏற்படுத்துவார் என்று சீன மக்கள் நம்பினர். ஆனால் மாவோ அதில் தோல்வியடைந்தார். மாவோவின் சோசலிச சோதனைகளின் விளைவாக மில்லியன் கணக்கான மக்கள் பஞ்சத்தால் பாதிக்கப்பட்டனர். ஆனால் சீன மக்கள் குடியரசு என்று அழைக்கப்படும் நாட்டை தொடர்ந்து பாதுகாக்க மாவோவால் முடிந்தது. மேலும், மாவோவின் கம்யூனிசத்தின் எச்சங்கள் இன்றும் சீனாவில் காணப்படுகின்றன. மாவோ தனது வாழ்நாளில் சீனாவை ஒரு குறிப்பிட்ட இடத்திற்கு கொண்டு வர முடியவில்லை. ஆனால் மாவோவுக்குப் பின் வந்த டெங் சியோபனால் எளிதில் மாற்றக்கூடிய ஒரு கம்யூனிச மதப்பிரிவின் அமைப்பை மாவோ சீனாவுக்குக் கொடுத்தார். சில பின்னடைவுகள் இருந்தபோதிலும், மாவோ சேதுங் இன்னும் சீனாவின் மீட்பராகவே காணப்படுகிறார்.

 

டென் சியோபன்

“பூனை வெள்ளையாக அல்லது கருப்பாக இருப்பது அவசியமில்லை, அது ஒரு எலியைப் பிடிக்குமானால் அதுவே சிறந்த பூனை”, என்கிற ஒரு கருத்தை டெங் கூறியுள்ளார். டெனின் செயல்களும் அப்படித்தான். டென் சீனாவின் ஜனாதிபதியாகவோ அல்லது பிரதமராகவோ அவரது கதாபாத்திரத்திற்கான சக்தியையும் தாண்டி, சீனாவை ஆட்சி முறைப்படி ஆட்சி செய்த ஒரு மேதை. மாவோவுக்குப் பிறகு சீனாவில் சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் தலைவரானார். அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பாவுடனான சீனாவின் உறவை மேம்படுத்தினார். டெங் சியோபன் ஆட்சிக்கு வந்தபோது ஷென்சென் ஒரு சிறிய மீன்பிடி கிராமமாக இருந்தது. இன்று, டெங்கின் பொருளாதாரக் கொள்கைகளின் பின்னால் ஷென்சென் போன்ற புதிய நகரங்கள் சீனாவில் முளைத்து, உலகிற்கே சவால் விடுகின்றன. மறுபுறம், டெங் சியோபன் கம்யூனிச கட்டமைப்பைக் காத்து அதன் அதிகாரத்தை பகிர்ந்தளிக்கவும், பின்னர் சிறப்பு பொருளாதார மண்டலங்கள் மூலம் சீனாவை உலகுக்குத் அறிமுகம் செய்யவும் பணியாற்றினார். மாவோவின் காலத்தில் சரிந்திருந்த சீன கல்வியை வெளிநாடுகளில் உயர்த்தவும் டென் பணியாற்றினார்.

 

ஸீ ஜின்பிங்

ஸீ ஜின்பிங் நல்லவரா அல்லது கெட்டவரா என்று சொல்வது மிக விரைவில் வரும். ஜின்பிங் சீனாவின் ஏகாதிபத்திய முகத்தை மிகத் தெளிவாக எடுத்துரைத்தார். 2012 ல் ஆட்சிக்கு வந்த ஜின்பிங் தனது கட்சியின் தலைமையையும் சீன இராணுவத்தின் தலைமையையும் ஏற்றுக்கொண்டார். 2019-2020 காலம் என்பது சீன பொருளாதாரம் 30 ஆண்டுகளில் அதிகப்படியான வீழ்ச்சியடைந்த ஒரு ஆண்டைக் குறித்தது. ஜின்பிங்கின் பல வெளிநாட்டு திட்டண்களினால் சீனா எதிர்பார்த்த அளவுக்கு பயனடையவில்லை என்று விமர்சகர்கள் கூறுகின்றனர். அதுவரை அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பாவுடன் இருந்த நல்லெண்ணம் ஜின்பிங்கின் ஆட்சிக் காலத்தில் சில பின்னடைவுகளைச் சந்தித்தது. இருப்பினும், ஜின்பிங் சீனாவில் உள்நாட்டு ஊழலைக் குறைத்து, சில உயர் அதிகாரிகளை கூட சிறைக்கு அனுப்பினார் மற்றும் ஊழலுக்கான தூக்கு மேடை. தன்னிடம் உள்ள முழு சக்தியைப் பயன்படுத்தினாலும், ஜின்பிங்கின் காலத்தில் சீனா முன்னேறுமா என்பதுதான் இப்போதைய கேள்வி.

 

ஹூ ஜிந்தாவோ

2002-2012 வரை நாட்டை ஆண்ட ஹு ஜிந்தாவோ ஒரு பொறியியல் பட்டதாரி. இப்போது சீன அரசியலில் இருக்கும் ஜின்பிங் மற்றும் அவரது முன்னோடிகளான ஜியாங் ஜெமின் மற்றும் ஹு ஜிந்தாவோ அனைவரும் பொறியியல் படித்தனர். சீனாவின்  பொருளாதார வளர்ச்சியை தொலைதூர சீனாவுக்கு விரிவுபடுத்த ஹு ஜிந்தாவோ முயன்றார். நகரங்கள் மற்றும் பொருளாதார மண்டலங்களுடன் மாத்திரமே மட்டுப்படுத்தப்பட்ட சீனாவின் பொருளாதாரத்தை சீனா முழுவதும் பரப்ப அவர் ஆரவங்காட்டினார். அவர் சீனாவில் இருந்த காலத்தில், அதிவேக ரயில் உள்ளிட்ட போக்குவரத்து வசதிகள் செழித்து வளர்ந்தன. 2000 ஆம் ஆண்டு வரை அதிவேக ரயில் தொழில்நுட்பத்தைப் பற்றி அதிகம் தெரியாத சீனாவில் இப்போது சுமார் 35,000 கி.மீ தூர அளவிற்கு கூட அதிவேக ரயில்வே உள்ளது. கம்யூனிச ஆட்சியின் போது லஞ்சம் மற்றும் ஊழலை ஒழிக்க ஹு ஜிந்தாவ் பணியாற்றினாலும், அது அவ்வளவாக வெற்றிபெறவில்லை.

 

ஹு ஜோபன்

ஒரு கம்யூனிச நாட்டின் பொருளாதார பகுதி மட்டுமே உலகிற்கு அம்பலப்படுத்தப்பட்டபோது, ​​சீனாவிலும் குழப்பம் ஏற்பட்டது. ஹு யோபன் என்பவர் சீன வரலாற்றிலிருந்து அழிக்கப்பட்ட ஒரு கதாபாத்திரம். ஹு ஜோபன் ஒரு கம்யூனிஸ்டு சீனாவை தாண்டி மிகவும் மனிதாபிமான சமூக ஒழுங்கை விரும்பினார். டெங் சியாவோப்பிங்கின் சீன மாற்றத்தில் வலது கை மனிதரான அவர் 1982 இல் சீனாவின் ஜனாதிபதியானார். ஹூவின் திட்டம் மக்களை கவர்ந்த போதிலும், அது சீன கம்யூனிச ஆட்சியை ஈர்க்கவில்லை. திபெத்தும் ஏற்கனவே பதற்றமடைந்த யுகர்களும் தனித்தனியாக ஆட்சி செய்ய சுதந்திரம் இருப்பதாக ஹு நம்பினார். கம்யூனிச ஆட்சியாளர்களின் மட்டுப்படுத்தப்பட்ட அதிகாரங்கள் மற்றும் அவர்களின் வருவாய் மற்றும் குழந்தைகளின் வருவாய் கேள்விக்குள்ளாக்கப்பட்ட ஒரு பின்னணியையும் ஹு உருவாக்கினார். ஒரு கம்யூனிச நாட்டில் ஒரு மாற்றத்தை உருவாக்குபவர் இருக்க வேண்டும் என்று அவர் 1987 ல் ராஜினாமா செய்ய வேண்டியிருந்தது. 1989 ல் அவர் திடீரென மாரடைப்பால் இறந்தார். டெங் சியாவோபிங் உள்ளிட்ட கம்யூனிஸ்ட் கட்சி அவரது உடலை அரச மரியாதைகளுடன் அடக்கம் செய்ய தயங்கியது. மேலும், அதுவரை சீனாவில் மாணவர் போராட்டங்கள் ஹூவின் மரணத்துடன் தியனன்மென் சதுக்கத்தில் ஆர்ப்பாட்டங்களாக தீவிரமடைந்தது. 2012 இல் ஹூவின் 100 வது பிறந்த நாள் வரை, சீன வரலாற்றில் ஹூவின் பெயர் சீனாவில் ஒரு குழப்பமான நபராக கருதப்பட்டது.

 

ஜியான் செமின்

1989 ஆம் ஆண்டு தியனன்மென் சதுக்கத்தில் நடந்த ஆர்ப்பாட்டங்கள் அடக்கப்பட்டது என்றாலும், டெங்கின் கம்யூனிஸ்ட் கட்சிக்கு சமூகத்தில் ஓரளவு எதிர்ப்பு இருப்பதாக சீன ஆட்சியாளர்கள் கருதினர். அதன்படி, சீனாவின் அப்போதைய ஆட்சியாளர் டென் சியோபன், சீனாவிற்கு இளைய தலைமையை கொடுக்க வேண்டும் என்று நினைத்தார். அதன்படி, 1989 ல் ஷாங்காயில் மிகவும் அமைதியான போராட்டங்களை ஏற்பாடு செய்த ஜியான் செமின் விரைவாகவும் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் உச்சத்திற்கு சென்றார். ஜியான் செமின் சீனாவின் முதல் இராணுவமற்ற ஆட்சியாளராக வெளிப்பட்டார். ஷாங்காயில் இருந்து வந்த நிசாடோ ஜியான் செமின் ஷாங்காயில் உள்ள தனது நண்பர்களுக்கு அரசியலில் அதிக நன்மைகளை வழங்கினார். ஜியான் சர்வதேச சமூகத்துடனான தனது நடவடிக்கைகளை மெதுவாக்கி, புதிய சிறப்பு பொருளாதார மண்டலங்கள், சென்சேஷன், ஜியாமென், சாண்டோ மற்றும் சுஹாய் ஆகியவற்றை உருவாக்க முன்னோடியாக இருந்தார்.

 

சீனாவின் தலைமை

இன்று சீனாவில், நம் ஜி ஜின்பிங் பல அதிகாரங்களைக் கொண்டுள்ளார். ஆனால் சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் வலிமையானவர்களுக்கு சீன அரசியலில் இன்னும் பெரும் ஆற்றல் உள்ளது. மாவோ சேதுங் தனது எல்லா சக்திகளையும் பரிசோதித்த போதிலும், அடுத்து வந்த வெற்றிகரமான தலைவரான டெங் சியோபன் பலதர்ப்பைட்ட தலைமையும் ஏற்றுக்கொண்டு செயல்களில் முற்படவில்லை. டெங் சியோபன் கட்சித் தலைமையைக் காத்து, மற்றவர்களை தனது வேலையைச் செய்ய வைக்க முயன்றார். இதன் விளைவாக, தியனன்மென் சதுக்கம் போன்ற சந்தர்ப்பங்களில் அவருக்கு பின்னடைவு ஏற்பட்டது. சீன அரசியலில் உள்ள காரணிகள் மற்ற நாடுகளைப் போல உலகுக்குத் திறந்தவை அல்ல. ஆனால் இன்று சீன கம்யூனிச அமைப்பு பில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களுக்கு வசதியான பொருளாதார மற்றும் சமூக சூழலை உருவாக்குவதில் வெற்றி பெற்றுள்ளது.

சீனாவை ஒட்டிய பெரிய நாடாக இருக்கும் இந்தியா சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு பிளவுபட்டது. இன்று, 300 மில்லியனுக்கும் அதிகமான இந்தியர்கள் தீவிர வறுமையில் வாழ்கின்றனர். மிகவும் அர்ப்பணிப்புள்ள சீன மக்களாலும் மிகவும் அர்ப்பணிப்புள்ள சீன ஆட்சியாளர்களாலும் மாத்திரமே வெறும் முப்பது முதல் நாற்பது ஆண்டுகளுக்குள் கற்பனை செய்ய முடியாத விகிதத்தில் சீனாவை உருவாக்க முடிந்துள்ளது. அதே நேரத்தில், இனவெறி அமைதியின்மை போன்றவை இன்றிய ஒரு பெரிய நாடாக சீனா ஒரு வலுவான நிலைக்கு உயர முடிந்தது. இது நம் நாட்டிலும் முடிந்தால் சாத்தியமாகும்,  நம் நாட்டையும் மாற்ற முடியும்.