ஒஸ்கார் விருதும் சர்ச்சைக்குரிய சம்பவங்களும்

 

ஒஸ்கார் விருதுகள் உலகின் மிகவும் பிரபலமான மற்றும் மதிப்புமிக்க திரைப்பட விருதுகள் ஆகும். இந்த விருது விழா  ஆங்கிலம் பேசும் சமூகத்தினரிடையே மிகவும் அங்கீகரிக்கப்பட்ட திரைப்பட கலாச்சார நிகழ்வுகளில் ஒன்றாகும். பல்வேறு சமயங்களில் இந்த விருது வழங்கும் விழாவும், விருது வழங்கும் விழாவின் போது நடந்த பல்வேறு நிகழ்வுகளும் மிகவும் சர்ச்சைக்குரியவையாக மாறியுள்ளன. அவ்வாறான சில சர்ச்சைக்குரிய நிகழ்வுகளைப் பற்றி இன்று பேசுவோம்.

 

றுப்பின பெண்ணுக்கு நடந்த அநீதி

‘கான் வித் தி விண்ட்’ படத்தில் நடித்ததற்காக ஹட்டி மெக்டானியல் சிறந்த துணை நடிகைக்கான ஒஸ்கார் விருதை வென்றார். இந்த நிகழ்வு ஒரு வரலாற்று நிகழ்வாகும். ஏனெனில் இது தான் முதலாவது தடவையாக ஒரு கறுப்பினப் பெண் ஒஸ்கார் விருதை வென்றது. ஆனால் விருது வழங்கும் விழாவில், தனது சக நடிகர்களுடன் ஒரே இருக்கையில் அமர அவருக்கு வாய்ப்பு கிடைக்கவில்லை. அது அப்போதைய அமெரிக்காவில் இருந்த நிறவெறியின் விளைவாகும். இருப்பினும், இந்த சம்பவத்தால் அவள் மகிழ்ச்சியை இழக்கவில்லை. ஒஸ்கார் விருதை வென்றபின் அவர் ஆற்றிய உரையில் கூட, அவர் அனுபவித்த சிரமத்தைப் பற்றி அல்லாமல், அவர் பெற்ற எல்லையற்ற மகிழ்ச்சியைப் பற்றி உற்சாகமாகப் பேசினார். அவர் இறந்தபோது அவர் ஒரு ஹொலிவுட் கல்லறையில் அடக்கம் செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது. ஆனால் துரதிஷ்டவசமாக அதிகாரிகள் அவரது உடலை அவ்வாறு செய்ய அனுமதிக்கவில்லை.

 

மார்லன் பிராண்டோவின் நிராகரிப்பு

தி கோட்பாதருக்கான சிறந்த நடிகருக்கான ஒஸ்கார் விருதை வெல்லவிருந்த மர்லன் பிராண்டோ அதனை நிராகரித்து விட்டு, அதற்கு பதிலாக பூர்வீக அமெரிக்க மக்களின் பிரதிநிதி விருது அரங்கிற்கு சென்றுள்ளார். அமெரிக்காவிலும் அமெரிக்க திரைப்படத் துறையிலும் பூர்வீக அமெரிக்கர்களுக்கு நடந்த அநீதிக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்த மார்லன் பிராண்டோவின் அறிக்கை பின்பு வெளியானது.

 

 விருது அரங்கில் நிர்வாண ஓட்டம்

46ஆவது ஒஸ்கார் விருதுகளில், டேவிட் நிவேன் தனது இணை நடிகர் எலிசபெத் டெய்லரை ஒஸ்கார் விருதை வழங்குவதற்காக மேடைக்கு அழைத்துக் கொண்டிருந்தார். ஏனென்றால், அவர் வழங்கப்பட வேண்டிய அடுத்த விருதுக்கு செல்ல வேண்டியிருந்ததால் அவர் அழைக்கப்பட்டார். ஆனால் எதிர்பாராத ஒன்று அந்த இடத்தில் நடந்தது. ரொபர்ட் ஓபல் என்ற நபர் நிர்வாணமாக விருது வழங்கும் மேடையின் மீது ஓடினார். இந்த சம்பவம் குறித்து வெவ்வேறு நபர்கள் வெவ்வேறு கருத்துக்களைக் கொண்டிருந்தாலும், இந்த சம்பவம் டெய்லர் மற்றும் நிவேனிடமிருந்து விளம்பரம் பெற செய்த திட்டமிட்ட செயலென சிலர் கூறியுள்ளனர்.

 

வாழ்நாள் தடை

1993 இல் ஒஸ்கார் விழாவில் மூன்று அரசியல் உரைகள் பேசப்பட்டன. சீனாவின் திபெத் படையெடுப்பு குறித்து ரிச்சர்ட் கெரே விமர்சன ரீதியாகப் பேசினார். சூசன் சரண்டன் மற்றும் டிம் ரொபின்ஸ் ஆகியோர் எய்ட்ஸ் நோயுடன் வாழும் ஹைட்டியர்களுக்கு சிகிச்சையளிப்பது பற்றி பேசினர். இதனால் கோபமடைந்த ஒஸ்கார் அமைப்பின் குழுவின் தலைவர் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டு, மூவருக்கும் ஒஸ்கார் விருதுக்கு ஆயுள் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், பின்னர் மூவருக்கும் பங்கேற்கவும் விருதுகளை வெல்லவும் வாய்ப்பு கிடைத்தது.

 

ஸ்கார் சிவப்பு கம்பளத்தில் முட்டை வீசிய பிஜோர்க்

ஐஸ்லாந்து நட்சத்திரமான பிஜோர்க் ஒஸ்கார் விருதுக்கு அவர் தேர்ந்தெடுத்த ஆடை காரணமாக பேசப்பட்டு வந்தார். விருது வழங்கும் விழா தனது முதல் ஒஸ்கார் விருது என்றும், மறக்கமுடியாத சந்தர்ப்பமாக அமைய வேண்டும் என்றும் அவர் விரும்பினார். இதன் காரணமாக அவள் ஒரு அன்னம் போன்ற ஒரு ஆடையைத் தேர்ந்தெடுத்தாள். இதைவிட சிறப்பு என்னவென்றால், அவளும் சிவப்பு கம்பளத்தின் மீது ஒரு முட்டையை இடுகிறாள். அந்த நேரத்தில், சிவப்பு கம்பளத்தின் மீது நடந்து செல்லும் மற்ற கலைஞர்கள் அவளது கைப்பை அல்லது ஏதோ விழுந்ததைக் கண்டு அதிர்ச்சியடைந்தனர். ஆனால் இறுதியாக என்ன நடந்தது என்பதை அவர்கள் உணர்ந்தார்கள்.

 

நடுவர் மன்றம் சரியான நேரத்தில் தேர்ந்தெடுக்கவில்லை

2015ஆம் ஆண்டில் எந்தவொரு கறுப்பின கலைஞரும் ஒஸ்கார் விருதை பெறவில்லை. இதன் காரணமாக உலகம் முழுவதும் கடுமையான போராட்டங்கள் வெடித்தன. 2016 இலும் இதேதான் நடந்தது. இதனால் வில் ஸ்மித் போன்ற கலைஞர்கள் ஒஸ்கார் விருதை புறக்கணித்தனர். அந்த நேரத்தில் நகைச்சுவை நடிகராக இருந்த கிறிஸ் ராக், ஒஸ்கார் விருதுகளை விமர்சிக்கும் பத்து நிமிட உரை நிகழ்த்தினார். நடுவர் சபை வேறொரு நபரை தேர்ந்தெடுத்திருந்தால் தனக்கு இந்த வாய்ப்பு கிடைக்காது என்று அவர் புன்னகையுடன் மேடையில் தெரிவித்தார்.

 

லா லா லேண்ட்டா அல்லது மூன்லைட்டா?

2017 ஆம் ஆண்டில் ஒஸ்கார் வரலாற்றில் மிகக் கடுமையான தவறு பதிவாகியுள்ளது. அந்த நேரத்தில் விருது அறிவிப்பாளரால் லா லா லேண்ட் சிறந்த படத்திற்கான ஒஸ்கார் விருதை வென்றுள்ளதாக அறிவிக்கப்பட்டது. அதே நேரத்தில் படக் குழுவினர் தங்கள் வெற்றியின் மகிழ்ச்சியைப் பகிர்ந்து கொள்ள மேடைக்கு வந்தனர். அதன்போது தனது நண்பர் தவறு செய்து விட்டதாகவும் சிறந்த பட விருதை மூன்லைட் பெற்றுள்ளது என்றும் கூறப்பட்டது. இந்த சம்பவம்கூட திட்டமிட்டு பரப்பப்பட்டதென பின்னர் கூறப்பட்டது.