நோபல் பரிசுக்கு போட்டியான பரிசுகள் உண்டா?

 

இயற்பியல் மற்றும் வேதியியல் உட்பட பல துறைகளில் சிறந்து விளங்கியமைக்காக வழங்கப்படும் மிக உயர்ந்த விருது நோபல் பரிசு. நோபல் பரிசுகளுக்கு ஈடான பல மாற்று பரிசுகளைப் பற்றி கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். நம் நாட்டில் பலருக்கு இந்த பரிசுகளைப் பற்றி சரியான புரிதல் இல்லை என்பதால், அவற்றைப் பற்றிய ஒரு சுருக்கமான குறிப்பை உங்களிடம் கொண்டு வர விரும்பினோம்.

 

அடிப்படை இயற்பியலில் திருப்புமுனை பரிசு (Breakthrough Prize in Fundamental Physics)

 

2012ஆம் ஆண்டில் ரஷ்ய இயற்பியலாளரும் செல்வந்தருமான யூரி மில்னர் இந்த பரிசை வழங்கத் தொடங்கினார். தற்போது ​​பரிசின் பண மதிப்பு நோபல் பரிசை விட இரு மடங்காகும். ஆனால் இது இன்னும் நோபல் பரிசின் அளவிற்கு அங்கீகரிக்கப்படவில்லை. இருப்பினும், எதிர்காலத்தில் இது நோபல் பரிசையும் வெல்லும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த விருதில் நோபல் பரிசிலிருந்து ஒரு குறிப்பிடத்தக்க வேறுபாடு என்னவென்றால் அதீத தேர்வின் அடிப்படையில் ஆண்டுக்கு பல முறை பரிசை வழங்குவதாகும்.

 

கிராஃபோர்ட் பரிசு (Crafoord Prize)

இந்த பரிசை வழங்க ஸ்வீடிஷ் ரோயல் அகடமி ஒஃப் சயின்சஸ் மற்றும் க்ராஃபோர்டு அறக்கட்டளை ஆகியவை பொறுப்பேற்றுள்ளன. இது ஸ்வீடிஷ் அதிபர் ஹோல்கர் கிராஃபோர்டு மற்றும் அவரது மனைவியால் ஆரம்பிக்கப்பட்டது. வானியல், கணிதம், புவியியல் மற்றும் உயிரியல் ஆகிய துறைகளில் பரிசு வழங்கப்படுகிறது. இந்த பரிசின் நோக்கங்களில் ஒன்று நோபல் பரிசில் வழங்குவதற்கு உட்படாத துறைகளையும் உள்ளடக்குவதாகும்.

 

கார்வ்லி பரிசு (Karvli Prize)

2005இல் ஆரம்பிக்கப்பட்ட இந்த விருதை மூன்று அமைச்சுக்கள் இணைந்து வழங்குகின்றன. மூன்று அமைச்சுக்கள் நோர்வே அறிவியல் அகடமி, நோர்வே கல்வி மற்றும் ஆராய்ச்சி அமைச்சகம் மற்றும் கார்வ்லி அறக்கட்டளை. வானியற்பியல், அறிவியல் மற்றும் நரம்பியல் துறைகளில் பங்களித்த நபர்களை இது அங்கீகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இதில் 1 மில்லியன் ரொக்கப் பரிசும் தங்கப் பதக்கமும் அடங்கும்.

 

கியோட்டோ பரிசு (Kyoto Prize)

1985 முதல் ஆண்டுதோறும் நடைபெறும், ஜப்பானிய விருதுகள் கலை மற்றும் அறிவியலில் சாதனை படைத்தவர்களுக்கு வழங்கப்படும் மிக உயர்ந்த வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருதாக கருதப்படுகிறது. ஒரு சிறப்பு அம்சம் என்னவென்றால், நோபல் அறக்கட்டளையும் இந்த செயல்முறைக்கு பங்களித்தது. பரிசுகள் முதன்மையாக உயர் தொழில்நுட்பம், அடிப்படை அறிவியல், கலை மற்றும் தத்துவம் ஆகிய மூன்று பிரிவுகளுக்கு வழங்கப்படும், மேலும் அவை தொடர்புடைய ஒவ்வொரு பிரிவுகளிலும் நான்கு துணைத் துறைகளாகப் பிரிக்கப்படும்.

 

டெம்பிள்டன் பரிசு (Templeton Prize)

உலக மக்களின் மத நம்பிக்கைகள் மூலம் சகோதரத்துவத்தை வளர்க்க உழைத்தவர்களின் சிறப்பை அங்கீகரிப்பதற்காக இந்த விருது நிறுவப்பட்டது. முதல் பரிசை அன்னை தெரேசா வென்றார். இருப்பினும், அண்மைய ஆண்டுகளில் விஞ்ஞானத்தின் மற்றும் மதத்தின் மூலம் மனிதகுலத்திற்கு பெருமை சேர்த்த நபர்களை அங்கீகரிப்பதே பரிசின் நோக்கம். இந்த பரிசிற்கு ஜோன் டெம்பிள்டன் அறக்கட்டளை நிதியுதவி செய்வதோடு, பக்கிங்ஹாம் அரண்மனையில் எடின்பர்க் டியூக் இளவரசர் பிலிப்பினால் வழங்கப்படுகிறது.

 

 லாஸ்கர் விருது (Lasker Award)

இந்த விருது மருத்துவம் அல்லது மருத்துவத் துறையில் மனிதகுலத்திற்கு வழங்கப்பட்ட சேவைக்காக வழங்கப்படுகிறது. தற்போது நான்கு துறைகளில் வழங்கப்படுகிறது. இந்த பரிசைப் பெறுபவர்கள் நோபல் பரிசைப் பெறுபவர்கள்தான் என்று வரலாறு காட்டுகிறது. எண்பத்தாறு விஞ்ஞானிகள் லாஸ்கர் பரிசையும் நோபல் பரிசையும் வென்றுள்ளனர்.

 

ஆபெல் பரிசு (Abel Prize)

கணிதத்திற்கான நோபல் பரிசு ஆண்டுதோறும் நோர்வே மன்னரால் ஒரு கணிதவியலாளர் அல்லது பல கணிதவியலாளர்களுக்கு வழங்கப்படுகிறது. இந்த பரிசுக்கான யோசனை 1899ஆம் ஆண்டிலிருந்து ஆரம்பமாகியுள்ளது. எனினும் 2003இல் தான் நடைமுறைக்கு வந்துள்ளது. இந்த பரிசிற்கு ஆரம்பத்தில் ஏபிள் அறக்கட்டளை நிதியுதவி செய்திருந்தாலும் தற்போது நோர்வே அரசாங்கம் நிதியுதவி வழங்குகின்றது.