செயற்கைக்கோள் இணையம் சாத்தியமாகுமா?

 

இணைய வசதி எல்லா இடங்களிலும் அனைவருக்கும் கிடைக்காது. உலகம் எவ்வளவு வளர்ச்சியடைந்தாலும் கப்பலில் பயணம் செய்பவர்களுக்கும் விமானத்தில் பயணிப்பவர்களுக்கும் பாலைவனத்தில் வாழும் பாலைவன வாசிகளுக்கும் அண்டார்டிகாவில் வாழ்வோருக்கும் இணைய அணுகல் மிகவும் குறைவாகவே காணப்படுகிறது. அவர்களுக்கு எல்லாம் தற்போது செயற்கைக்கோள் வழியாக இணையத்திற்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்ட அணுகலைக் கொண்டுள்ளனர். எதிர்காலத்தில் எந்த தடையும் இல்லாமல் இணையத்தை அனுபவிக்கக்கூடிய மிகப்பெரிய செயற்கைக்கோள் அமைப்புகள் பற்றிய பேச்சும் இன்றைய காலக்கட்டத்தில் எழுந்துள்ளது. அதைப் பற்றி விபரமாக இன்று பார்ப்போம்.

 

தற்போதுள்ள செயற்கைக்கோள் சேவை

செயற்கைக்கோள் வழியாக இணைய சேவையை பெறுவது அமெரிக்காவில் உள்ளது. அமெரிக்க நிறுவனங்களின் கூற்றுப்படி, இது மிகவும் விலை உயர்ந்த மற்றும் வரையறுக்கப்பட்ட தேர்வாகத்தான் இருக்கும். பெரிய தரவு வேகமும் (DATA SPEED) இல்லை. VPN வசதியும் இல்லை. இதற்கும் மேலதிகமாக, செயற்கைக்கோள் இணைப்பு தேவைப்பட்டால் கூரையில் ஒரு பெரிய டிஷ் பொருத்தப்பட வேண்டும். எனவே இவற்றை தாண்டி பூமியையும் விட்டு முந்நூறு கிலோமீற்றர் தொலைவில் உள்ள செயற்கைக்கோள் அமைப்பு பற்றி சமீபத்தில் பேச்சு எழுந்துள்ளது.

 

புவிசார் செயற்கைக்கோள்கள் இணையத்திற்கு ஏன் பொருந்தாது?

ஜியோஸ்டேஷனரி செயற்கைக்கோள்கள் பூமத்திய ரேகைக்கு மேலே சுற்றுப்பாதையில் பூமியுடன் சமமாக சுற்றும் செயற்கைக்கோள்கள். இந்த செயற்கைக்கோள்கள் தற்போது தொலைக்காட்சி ஒளிபரப்பிற்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன. இந்த செயற்கைக்கோள்களின் நன்மை என்னவென்றால், அவை நம் நாட்டிற்கு நெருக்கமான பூமத்திய ரேகையில் இருந்தால், அந்த செயற்கைக்கோள் எப்போதும் நம் நாடு அமைந்திருக்கும் இடத்திலேயே இருக்கும். ஆனால் இந்த செயற்கைக்கோள்கள் இப்படி இருக்க வேண்டுமானால் அவை பூமியின் மேற்பரப்பில் இருந்து சரியாக 35,800 கிலோமீற்றர் தொலைவில் அமைந்திருக்க வேண்டும். எனவே இந்த செயற்கைக்கோள்கள் ஒரு சமிக்ஞையை பெற ஒரு நொடிபொழுதே ஆகும். டிவி பரிமாற்றங்களில் சமிக்ஞை சற்று தாமதமானாலும் எந்த பிரச்சினையும் இல்லை. ஏனென்றால் எங்களுக்கு ஒரு வீடியோ பதிவாக மட்டுமே கிடைக்கிறது. அதனால் அது அவ்வளவு பெரிய தாமதமாக கருதப்படுவதில்லை. ஆனால் தொலைபேசி பரிமாற்றங்கள் மற்றும் இன்றைய இணைய பயன்பாடுகளுக்கு இந்த தாமதம் கடுமையான விளைவை ஏற்படுத்தும். எனவே, புவிசார் செயற்கைக்கோள் இணைய தகவல்தொடர்புகளுக்கு அவ்வளவு பெரிய நன்மையை தராது.

 

செயற்கைக்கோள் திட்டம் மற்றும் கையாளுதலுக்கான செலவு

இணையம் வழக்கமாக உலகம் முழுவதும் இன்டர்நெட் வலையமைப்பினால் விநியோகிக்கப்படுகிறது. கடலுக்கு அடியில் இயங்கும் நீர்மூழ்கிக் கப்பல் கேபிள்கள் வழியாக கண்டங்களுக்கும் நிலத்திற்கும் இடையில் தரவு பரிமாறப்படுகிறது. இறுதியாக வாடிக்கையாளர்கள் டவர்கள் மூலம் வீட்டு இணைப்புகளில் இணையத்தை அணுகலாம். இந்த முறைகள் ஒவ்வொன்றும் நிறுவலின் செலவு மற்றும் அடுத்தடுத்த பராமரிப்பு ஆகியவற்றைக் குறைக்க பல்வேறு முறைகளைப் பயன்படுத்துகின்றன. ஆனால் செயற்கைக்கோள்களைப் பொறுத்தவரை, செயற்கைக்கோளை வானத்திற்கு அனுப்பவும் அந்த செயற்கைக்கோளை கட்டுப்படுத்தவும் கூடுதல் செலவு ஏற்படும். இது கேபிள் மற்றும் இருக்கும் கோபுர அமைப்புகளை விட வித்தியாசமான அளவில் செலவாகிறது.

 

முன்மொழியப்பட்ட தீர்வு

குறைந்த சுற்றுப்பாதையில் ஆயிரக்கணக்கான சிறிய செயற்கைக்கோள்களுடன் இணையத்தை வழங்குவதே முன்மொழியப்பட்ட தீர்வாகும். அங்கு, செயற்கைக்கோள் நெட்வொர்க் பூமியின் மேற்பரப்பில் எங்கிருந்தும் இணையத்தை அனுபவிக்க அனுமதிக்கும். இந்த செயற்கைக்கோள்களை ஏவவும் இயக்கவும் பல்வேறு முறைகள் முன்மொழியப்பட்டுள்ளன. இதற்கிடையில், ஸ்பேஸ் எக்ஸ் குழு மீண்டும் பயன்படுத்தக்கூடிய ரொக்கெட் தொழிநுட்பத்தை முன்மொழிந்துள்ளது. இது ஒரே நேரத்தில் பல செயற்கைக்கோள்களை செயற்படுத்த முடியும்.

 

வெவ்வேறு நாடுகளில் உள்ள இணைய சட்டங்கள்

இந்த வலையமைப்புகள் மற்றும் இணையத்தின் உள்ளடக்கம் தொடர்பாக ஒவ்வொரு நாட்டிற்கும் அதன் சொந்த சட்டங்களும் விதிமுறைகளும் உள்ளன. எளிமையாகச் சொன்னால், நாம் பயன்படுத்தும் யூடியூப், பேஸ்புக், டுவிட்டர் போன்றவை சீனாவில் வேலை செய்யாது. அவர்கள் தங்கள் நாட்டில் இந்த சேவைகள் தேவையில்லை என்றும் தற்போதைய முறையின் கீழ் இந்த சேவைகளின் இணைய இணைப்புகளை துண்டித்ததே சீனா பொதுமக்களுக்கு சேவையை வழங்குகின்றது. இதை போன்று வெவ்வேறு நாடுகளுக்கு ஏற்ப இணையத்திலிருந்து செயற்கைக்கோள் வழியாக இணைய இணைப்பை வழங்குவது சற்று சவாலானது. இதன் மூலம், நாடுகளுக்கு இடையில் முரண்பட்ட சூழல்கள் இருக்கும்போது அவர்களுக்கு சேவைகளை வழங்குவதில் சிக்கல்கள் ஏற்படலாம்.

 

குறைபாடுள்ள பொருளுடன் மோதல் ஆபத்து

முன்மொழியப்பட்ட அதிவேக இணையத்தை வழங்கும் நோக்கத்திற்காக செயற்கைக்கோள் குறைந்த சுற்றுப்பாதையில் செலுத்தப்படும். இதன் விளைவாக, அந்த கீழ் சுற்றுப்பாதையில் உள்ள பொருட்கள் மணிக்கு ஆயிரக்கணக்கான கிலோமீற்றர் வேகத்தில் சுழல்கின்றன. ஒரு அங்குலத்தை விட பெரிய துண்டு இந்த செயற்கைக்கோள்களில் ஒன்றிலிருந்து தப்பி தற்செயலாக மற்றொரு செயற்கைக்கோளை தாக்கினால் பேரழிவு ஏற்படும். ஏனென்றால், அந்த இரண்டாவது செயற்கைக்கோளின் துண்டுகள் வெளியேறி, அதிலிருந்து வெளிவரும் குறைபாடுள்ள பொருள் மீண்டும் மற்ற செயற்கைக்கோள்களுடன் மோதுகிறது. மேலும், செயற்கைக்கோள் உற்பத்தியின் போது செயற்கைக்கோள்களில் பெரிய ஆண்டெனாக்கள் மற்றும் சோலார் பேனல்கள் எடுக்கும் இடத்தை குறைக்க தென்கொரியா ஆராய்ச்சி நடத்தியுள்ளது. கொரியர்கள் செயற்கைக்கோளை சிறியதாகவும் அதிக சக்திவாய்ந்ததாகவும், மோதிக் கொள்ளும் வாய்ப்பை குறைக்கவும் முடிந்தது.

 

செயற்கைக்கோள் இணையம் மற்றும் அரசியல்

 

வடகொரியா போன்ற ஒரு நாட்டில், வட கொரியர்களில் பெரும்பான்மையானவர்களுக்கு இணைய வசதியே இல்லை. ஆனால் எதிர்காலத்தில், செயற்கைக்கோள் வழியாக இணைய சூழலை அணுக முடிந்தால், உலகத் தடைகள் இருந்தாலும் அவர்கள் இணையத்தை அணுக முடியும். மேலும், இந்த செயற்கைக்கோள் அமைப்பை அமைப்பதில் ஒவ்வொரு நாட்டையும் நிர்வகிக்க தனி அலகுகள் தேவை. புவியியல் ரீதியாக ஒவ்வொரு நாட்டையும் உள்ளடக்குவது கடினமான பகுதிகளில் உள்ளவர்களுக்கு இணைய அணுகலை எளிதாக்க ஆட்சியாளர்கள் இந்த செயற்கைக்கோள் தகவல்தொடர்பு வழங்க விரும்புகிறார்கள். ஆனால் அவை அனைத்தையும் நிர்வகிப்பது எதிர்கால செயற்கைக்கோள் நெட்வொர்க்குடன் இணையத்தை வழங்குவதில் ஒரு புதிய சவாலாக இருக்கும்.

சர்வதேச பரிமாற்றத்திற்கான செயற்கைக்கோள்களின் உதவியைப் பெறுவது குறித்து நீண்ட காலமாக பேச்சு எழுந்து வருகிறது. ஆனால் அதிலும் நிறைய பலவீனங்கள் இருந்தன. சுருக்கமாக, எழுபதுகள் மற்றும் எண்பதுகளில் தொலைபேசி தொடர்பு பிரபலமடைந்தபோது, ​​செயற்கைக்கோள்களின் பயன்பாடு அதிகரித்தது. ஆனால் அதன் பின்னர் தொண்ணூறுகளில் செயற்கைக்கோள்களின் பயன்பாடு படிப்படியாகக் குறைந்தது. ஏனென்றால், செயற்கைக்கோள் தொழில்நுட்பத்தால் இணையத்தின் தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய முடியவில்லை. எனவே எதிர்கால தொழில்நுட்பத்தை பற்றி நாம் இன்னும் கணிக்க முடியாது.