டொல்பின் – திமிங்கிலங்கள் ஏன் அதிகளவில் கரையொதுங்குகின்றன?

 

அண்மையில் பாணந்துறை கடற்கரையில் ஒதுங்கியிருந்த சுமார் 100 திமிங்கிலங்களை மீண்டும் கடலுக்கே திருப்பி அனுப்ப நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது. இது இலங்கையின் மீதான கவனத்தை சர்வதேச ஊடகங்களின் தரத்திற்கு கொண்டு சேர்த்த விடயம் என்பதையும் நாம் மறக்கக்கூடாது. ​​பெரிய திமிங்கலங்கள் மற்றும் டொல்பின்கள் கடற்கரைக்கு வரும்போது, அவற்றின் தசைகளை அவற்றினாலேயே கட்டுப்படுத்துவது கடினம். இதனை பார்த்த நம் நாட்டு மக்கள் அதை மிகவும் வெற்றிகரமாக முறையில் மீண்டும் கடலுக்கு திருப்பி அனுப்பினர். இப்படி செய்திருந்தாலும் அந்த வழியில் வந்த சுமார் 5 திமிங்கலங்கள் பாணந்துறை கடற்கரையில் இறந்து கிடந்தன.

 

இதுபோன்ற சம்பவம் முன்னர் ஏற்பட்டதா?

உலகின் பல்வேறு பகுதிகளில் திமிங்கிலங்கள் கரை ஒதுங்குகின்றன. சில மாதங்களுக்கு முன்பு சுமார் 200 திமிங்கலங்கள் அவுஸ்திரேலியாவின் டாஸ்மேனியா கடற்கரையில் ஒதுங்கிக்கிடந்தன. சிலி மற்றும் தென்னாபிரிக்காவில் திமிங்கிலங்கள் இப்படித்தான் அடிக்கடி ஒதுங்குகின்றன. திமிங்கிலங்கள் பெருமளவில் இறக்கும் இடங்களில் ஒன்று நியூசிலாந்தில் உள்ள ஃபேவெல் ஸ்பிட் கடற்கரையிலாகும். இந்த கடற்கரைக்கு அருகிலுள்ள பழங்கால கிராமவாசிகளின் கூற்றுப்படி, திமிங்கிலங்கள் நீண்ட காலமாக ஒரு வருடத்திற்கு ஒரு முறையாவது கடற்கரைக்கு வந்து கொண்டிருக்கின்றன. இந்த வழியில் வரும் திமிங்கிலங்களில், பைலட் திமிங்கிலம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு இனம் இலங்கையிலும் அண்மையில் வந்து சேர்ந்துள்ளது.

 

சோனா சமிக்ஞை

திமிங்கலங்கள் மற்றும் டொல்பின்கள் சோனா போன்ற சமிக்ஞை வழியாக செல்கின்றன. கப்பல்கள் மற்றும் போர்க்கப்பல்களில் இருந்து, மக்கள் சக்திவாய்ந்த சோனா சமிக்ஞைகளை கடலுக்கு அனுப்புகிறார்கள். ஒருபுறம், இந்த சோனாக்கள் திமிங்கிலங்கள் மற்றும் டொல்பின்களின் மென்மையான தசைகளை சேதப்படுத்தும். மறுபுறம், திமிங்கிலங்களின் நீர்வாழ் செயன்முறையை சீர்குலைக்கின்றன. இதன் பொருள் திமிங்கிலத்தின் திசையைக் கண்டறியும் அமைப்பு இந்த சோனாக்களால் தொந்தரவு செய்யப்படுகிறது. எனவே திமிங்கிலங்கள் இந்த சோனா சமிக்ஞைகளிலிருந்து விலக முயற்சிக்கின்றன. அந்த முயற்சியின் விளைவாக திமிங்கிலங்கள் கரைக்கு வருகின்றன என்ற ஒரு கருத்தும் உள்ளது.

 

சமூகத்திற்கு நேசமான உயிரினங்கள்

பைலட் திமிங்கிலங்கள் மற்றும் டொல்பின்கள் போன்ற உயிரினங்கள் எப்போதும் மகிழ்ச்சியுடன் வாழ்கின்றன. இவை வேட்டையாடுதல், கூட்டாக பயணம் செய்வது போன்ற பல விஷயங்களை கூட்டாகவே செய்கின்றன. எனவே இந்த உயிரினங்களில் ஒன்று அல்லது இரண்டுக்கு ஏதேனும் சுகயீனம் ஏற்பட்டால் அவை அதை தனித்தே விட்டுவிடாது. அவை அந்த உயிரினத்துடன் சேர்ந்தே நீந்துகின்றன. இதுபோன்ற சிக்கலில் இருக்கும் உயிரினங்களை காப்பாற்ற மற்ற திமிங்கிலங்களும் சேர்ந்தே கரைக்கு வருகின்றன என்று ஒரு கருத்தும் உள்ளது.

 

கரையோர இயல்பு

டாஸ்மேனியா கடற்கரை மற்றும் நியூசிலாந்தின் ஸ்பிட்ஸ் கடற்கரை ஆகியவை கொக்கி போன்ற அமைப்பை கொண்டுள்ளன. பாணந்துறையில் உள்ள கடற்கரை கையகப்படுத்தப்பட்டாலும் மீன்பிடி துறைமுகத்தின் கட்டுமானப் பணிகள் காரணமாக ஒரு குறிப்பிட்ட கொக்கி அமைப்பை கொண்டுள்ளது. இந்த கடற்கரையின் கொக்கி போன்ற கரையோரம் காரணமாக, திமிங்கிலத்தின் நோக்குநிலை அமைப்புகளால் திசையை கண்டுபிடிப்பதில் சில சிரமங்களைக் கொண்டிருக்கலாம். எனவே, திமிங்கிலங்களின் கரையோர வருகை அதிகரிக்கக்கூடும் என்ற கருத்தும் உள்ளது. இருப்பினும், நியூசிலாந்தின் ஃபேர்வெல் ஸ்பிட் ஒரு திமிங்கிலத்தின் மயானமாக அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஏராளமான திமிங்கிலங்கள் குவிந்து கிடக்கின்றன.

 

 பூமியின் மாற்றம்

சூரியனின் கதிர்கள் சில நேரங்களில் பூமியின் காந்தப்புலத்தை சிக்கலுக்கு உள்ளாக்குகின்றன. இந்த உயிரினங்களின் கண்காணிப்பு முறைகளில் பூமியின் காந்தப்புலமும் ஒரு பங்கு வகிக்கிறது. எனவே பூமியின் காந்தப்புலத்தின் மாற்றங்கள் காரணமாக திமிங்கிலங்கள் கரைக்குச் செல்லும் வழியில் செல்கின்றன என்றும் கூறப்படுகிறது.

 

உணவிற்காக வேட்டையாடுதல்

திமிங்கிலங்களை வேட்டையாடுவது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. ஆனால் மக்கள் அவற்றை வேட்டையாட படகுகளில் வரும் சந்தர்ப்பங்களும் உண்டு. இதுபோன்ற நேரங்களில் திமிங்கிலங்கள் தங்கள் உயிரை காப்பாற்றிக்கொள்ள கடற்கரை நோக்கி செல்லக்கூடும். அத்தோடு சீல் எனும் உயிரினங்களை வேட்டையாட திமிங்கிலங்களும் விரும்புகின்றன. சீல் என்பவை பெரும்பாலும் கடற்கரையில் காணப்படுகின்றன. ஒரு சீலை பின்னால் துரத்தும் சில திமிங்கிலங்கள் கடற்கரையில் வந்து சேர்ந்திருக்க வாய்ப்புள்ளது என்றும் கூறப்படுகிறது.

 

தனியாக ஒரு திமிங்கிலம் ஏன் கரை ஒதுங்குகின்றது?

கரைக்கு வந்து இறக்கும் பெரிய திமிங்கிலங்கள் உள்ளன. இந்த பெரிய திமிங்கிலங்களை பார்க்கச் சென்று அவற்றுடன் புகைப்படம் எடுக்க மக்கள் ஆசைப்படுகிறார்கள். ஆனால் ஒரு பெரிய திமிங்கிலம் கடற்கரையில் இறக்கும்போது, ​​அதன் அருகில் செல்வது நல்லதல்ல. ஏனெனில் மரணித்த திமிங்கிலத்தின் உள் உடல் வாயுவை நிரப்புகிறது. இந்த வாயுக்கள் திடீரென வெடித்து திமிங்கிலத்தின் இரத்தத்திலும் சதைகளிலும் ஊடுருவுகின்றன. அந்த வழியில் இறக்கும் திமிங்கிலங்கள் பல மீன்பிடி வலைகளில் சிக்கியுள்ளன. அல்லது வேறு சில காரணங்களால் நோய்வாய்ப்பட்டுள்ளன அல்லது காயமடைந்துள்ளன. ஆனால் அனைத்து திமிங்கிலங்களும் நோய்வாய்ப்பட்டவை அல்லது ஆபத்தானவை அல்ல.