காலுறை பற்றி உங்களுக்கு தெரியாத விடயங்கள்

 

காலுறை (socks) என்பது ஆண்கள் தினமும் அணியும் ஆடையங்கி. நாம் அலுவலக உடைகள் மற்றும் சாதாரண உடைகளுக்கு இரண்டு வகை சப்பாத்துக்களை அணிந்தால், இரண்டு சொக்ஸ் வகைகளை அணிகிறோம். இது தவிர சிறுவர்களுக்கு, பள்ளி குழந்தைகளுக்கு மற்றும் எப்போதாவது பெண்களும் சொக்ஸ் அணிவார்கள். அந்த வகையில், சொக்ஸ் என்பது பெரும்பாலான மக்களின் வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதியாகும். சொக்ஸ், பல நவீன ஆடைகளைப் போலவே, மேற்கத்திய கலாச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாகும். ஆனால் ஒரு நாளைக்கு பலவித பயன்பாடுகளுடன் நேரத்தை செலவிடும் நாம் இதைப்பற்றி அவ்வளவாக பேசுவதே இல்லை. ஆகவே, சிறந்ததாகவோ அல்லது மோசமான ஒரு பகுதியாகவோ நம்முடன் வாழ்வின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக மாறியுள்ள சொக்ஸ் பற்றி இன்று பேசுவோம்.

 

வரலாறு

சொக்ஸ் என்பது காலப்போக்கில் மாறத் தொடங்கி 1800களில் இயந்திரங்களைப் பயன்படுத்தி தைக்கத் தொடங்கிய பெருமளவில் உற்பத்தி செய்யப்பட்ட ஆடையங்கியாகும். 1800க்கு முன்னர் சொக்ஸ் கையால் செய்யப்பட்டது. அதுவும் தங்கள் சொந்த தேவைகளுக்கு ஏற்ப ஒரு வீட்டு தயாரிப்பு மட்டுமாகவே இருந்தது. முன்னதாக, 16ஆம் நூற்றாண்டளவில், பதப்படுத்தப்பட்ட விலங்குகளின் தோல்கள் காலின் மேல் பகுதியில் கட்டப்பட்டு சொக்ஸாக பயன்படுத்தப்பட்டன. மேலும் சில விலங்குகளின் ரோமங்களிலிருந்தும் இந்த சொக்ஸ் ஆரம்ப நாட்களில் தயாரிக்கப்பட்டது. ஆரம்ப காலங்களில் அடிப்படைத் தேவையாக இருந்த காலை பாதுகாக்கப் பயன்படுத்தப்படும் தந்திரோபாயம், பின்னர் சொக்ஸாக உருவாக்கப்பட்டது.

 

சொக்ஸ் ஏன் அணிய வேண்டும்?

நாங்கள் முன்பு கூறியது போல், சொக்ஸ் உண்மையில் கால்களைப் பாதுகாக்க அணியும் ஒரு அங்கியாகும். ஐரோப்பிய நாடுகளில், இந்த சொக்ஸ் கால்களை கடுமையான குளிரில் இருந்து பாதுகாக்கவும், காலணிகளுக்குள் ஏற்படும் சூடான உணர்வுக்கு ஒரு தீர்வாக உள்ளே இருக்கும் தேவையற்ற ஈரப்பதத்தை உறிஞ்சவும் பயன்பட்டது. ஷூவின் உட்புறத்தில் தோல் சேதமடையும் அபாயத்தை குறைக்க சொக்ஸ் உதவுகிறது. கால்கள் மற்றும் ஷூவுக்கு இடையில் ஒரு மெத்தை போல, காலுறைக்கு சொக்ஸ் பாதுகாப்பு அளிக்கிறது.

 

பெயர் எப்படி வந்தது?

சொக்ஸ் என்ற பெயர் பல மொழிகளில் இருந்தும் கடைசியாக எஞ்சியிருக்கும் சொல்லாகவே கருதப்படுகிறது. முதலாவதாக, பண்டைய கிரேக்க வார்த்தையான sykchos, soccus என மாற்றப்பட்டு லத்தீன் வார்த்தையாக பயன்படுத்தப்பட்டது. அதுவும் ரோமானிய நகைச்சுவை நடிகர்கள் போட்ட லைட் ஷூக்களை அறிமுகப்படுத்துவதற்காக பயன்படுத்தப்பட்டது. பின்னர் இந்த பெயர் பண்டைய ஆங்கில மொழியிலிருந்து socc என மாற்றப்பட்டது. இன்று Socks என்ற பெயர் உருவாகியுள்ளது.

 

பக்க விளைவுகள்

பாடசாலைக்குச் செல்லவோ, வேலைக்குச் செல்லவோ அல்லது விளையாட்டுக்காகவோ காலணிகளைப் போடும்போது வழக்கமாக சொக்ஸ் அணிவோம். ஆனால் அதுமட்டுமின்றி கடுமையான குளிரில் உங்கள் கால்களை குளிரில் இருந்து பாதுகாக்க நீங்கள் சொக்ஸ் அணியலாம். மேலும், ஒவ்வொரு இரவும் படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன் சொக்ஸ் அணிவதால் ஆரோக்கிய நன்மைகள் கிடைக்கும். படுக்கை நேரத்தில் சொக்ஸ் அணிவது கால்களை வெப்பமாக்குகிறது மற்றும் உடலை சூடாக வைத்திருக்க மூளைக்கு எச்சரிக்கை செய்கிறது. இதன் பொருள் நீங்கள் விரைவான மற்றும் நிதானமான தூக்கத்தைப் பெறலாம்.

 

சொக்ஸ் அதிக நேரம் அணிவது மோசமானதா?

இது பலருக்கு இருக்கும் ஒரு பிரச்சினையாகும். காலை ளிர்ச்சியிலிருந்து பாதுகாப்பதே சொக்ஸ் அணிவதன் முக்கிய நோக்கம் என்றாலும், இலங்கை போன்ற சற்று வெப்பமான நாட்டில் தொடர்ந்து சொக்ஸ் அணிவது தேவையற்றது. எனவே சொக்ஸ் அணிவது மோசமானது என்று எல்லோரும் நினைக்கிறார்கள். ஆனால் அது உண்மையில் இல்லை. நீங்கள் அணிந்திருக்கும் துணிக்கு வேறு எந்த ஒவ்வாமையும் இல்லை என்றால், 10-16 மணி நேரம் தொடர்ந்து இரண்டு சொக்ஸ் அணிவது பிரச்சினை இல்லை. ஆனால் அந்த சொக்ஸ் சுத்தமானதாக இருக்க வேண்டும். அதாவது நன்கு கழுவி உலர்ந்தவை. மேலும், சொக்ஸ் போடுவதற்கு முன்பு, கால்களை நன்கு சுத்தம் செய்து உலர வைக்க வேண்டும். இல்லையெனில், பயன்படுத்தப்பட்ட சொக்ஸை மீண்டும் போடுவது அல்லது அழுக்கு அல்லது ஈரமான கால்களில் சொக்ஸ் போடுவது சில ஆரோக்கிய பிரச்சினைகளை ஏற்படுத்தும்.

 

சொக்ஸ் வகைகள்

இந்த சொக்ஸ் வெவ்வேறு காரணங்களுக்காக வெவ்வேறு பாணிகளைக் கொண்டுள்ளன.

  • நோ-ஷோ சொக்ஸ் No-show Socks
  • கணுக்கால் சொக்ஸ் Anckle Socks
  • குழு நீள சொக்ஸ் Crew length Socks
  • நடு கன்று நீள சொக்ஸ் Mid-calf length Socks
  • முழங்கால் உயர் சொக்ஸ் Knee high Socks
  • முழங்கால் சொக்ஸ் Over-the-knee Socks
  • தொடை உயர் சொக்ஸ் Thigh high Socks

 

சிறந்த சொக்ஸ்

சொக்ஸ் ஒரு ட்ரெண்டிங் மட்டுமல்ல, வேறு எந்த ஆடைகளையும் போல சொக்ஸுக்கு அதிக தேவை இருப்பதால், சந்தையில் சொக்ஸ் கிடைக்கின்றது. அவை வெவ்வேறு பிராண்டுகளிலிருந்தும் வெவ்வேறு விலையிலிருந்தும் விற்கப்படுகின்றன. சிறந்த பிராண்டுகளின் கீழ் தயாரிக்கும் பிராண்டட் சொக்ஸ் என்று அழைக்கப்படுபவை உள்ளன. அவற்றில் Nike, Adidas, Missoni, Happy Socks, Givenchy, Gucci, Calvin Klein, Hugo Boss போன்ற பிராண்டுகள் உள்ளன. இந்த பேஷன் உலகில் மற்ற ஆடைகளையும் போலவே Socks ஒரு உயர்ந்த இடத்தையும் பெற்றுள்ளது.