உலகின் புனித நதிகளைப் பற்றி உங்களுக்கு தெரியாத விடயங்கள்

 

உலகில் பெரும்பாலான மனித நாகரிகங்கள் நதிகளுடன் உருவாகின. இதன் காரணமாக, பண்டைய மக்கள் தங்களுக்கு உயிர் வாழ்வதற்கு வாழ்க்கையை கொடுத்த நதிகளை புனிதமாகக் கருதினர். ஏனெனில் அவர்களின் வாழ்க்கைக்கான இருப்பு கிடைக்கக்கூடிய மூலம் நீர் ஆதாரங்களால் தீர்மானிக்கப்பட்டது. உதாரணமாக நைல் நதி பெரும்பாலும் மதிக்கப்படவில்லை என்றாலும், பண்டைய எகிப்தியர்களின் வாழ்க்கையில் ஆழமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது. காலப்போக்கில், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட மதங்கள் ஒன்றிணைந்தபோதும், நதிகளின் செல்வாக்கு அவ்வளவாக கவனிக்கப்படவில்லை. இன்று நாம் உலகில் மக்கள் போற்றும் சில நதிகளைப் பற்றி பேசப் போகிறோம்.

 

ஜோர்டான் நதி

ஜோர்டான் நதி யூத மதத்திலும் கிறிஸ்தவத்திலும் சிறப்பிடம் வகிக்கின்றது. பைபிளின் படி, கடவுள் இஸ்ரவேல் மக்களை ஜோர்டான் ஆற்றின் குறுக்கே தீர்மானம் செய்த பிரதேசத்திற்கு அழைத்துச் சென்றார். இன்னும், யோவான் ஸ்நானகன், ஜோர்டான் நதியில் இயேசுவை சிறுவயதில் திருமுழுக்கு செய்துள்ளார். இதன் விளைவாக, இன்றும் கூட ஐரோப்பியர்கள் மற்றும் பணக்காரர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை திருமுழுக்கு செய்ய ஜோர்டான் ஆற்றிலிருந்து நீரைக் கொண்டு வருகின்றனர்.

 

ஒசுன் நதி

நைஜீரிய பழங்குடி நம்பிக்கைகளில் ஓசோன் நதி மிக முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. அவர்களைப் பொறுத்தவரை, பண்டைய காலங்களில் ஒரு பெண் இந்த நதியாக மாறியதாக கருதுகின்றனர். அவளை கோபப்படுத்தினால் நதி நிரம்பி, வெள்ளம் வரும் என்று அவர்கள் நம்புகிறார்கள். இந்த நம்பிக்கைகள் காரணமாக, ஓசோன் ஆற்றின் குறுக்கே உள்ள பல பகுதிகள் மனித இருப்புக்களாக நியமிக்கப்பட்டுள்ளன. ஆண்டுதோறும் இங்கு மத விழாக்கள் நடத்தப்பட்டு அதற்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு சன்னதியும் கட்டப்பட்டுள்ளது.

 

துராக் நதி

பங்களாதேஷின் முக்கிய நதியான புரிகங்காவின் துணை நதியான துராக், மற்றொரு நதியான பாங்ஷி மூலம் செழிப்படைகிறது. தபிலிக் ஜமாத் இஸ்லாமிய மத இயக்கம் டாக்காவில் தோன்றியிருந்தாலும், அதன் ஆண்டு மாநாடு துராக் ஆற்றின் குறுக்கே நடத்தப்படுகிறது. ஹஜ்ஜுக்குப் பிறகு உலகின் முஸ்லிம்களுக்கான மிகப்பெரிய கூட்டமாக இது கருதப்படுகிறது. இஸ்லாத்தை பொறுத்தவரை, இந்த பக்தர்கள் துராக் நதியை வணங்குவதில்லை. ஆனால் அவர்கள் அதற்கு மரியாதை செலுத்துகிறார்கள்.

 

சிபிட் நதி

இந்தோனேசியாவின் மத்திய ஜாவா பகுதி வழியாக பாயும் இந்த நதி உலகின் தூய்மையான நதிகளில் ஒன்றாக கருதப்படுகிறது. ஏனென்றால், மனிதர்களால் இன்னும் அச்சுறுத்தப்படாத வன அமைப்புகள் வழியாக இந்த நதி பாய்கிறது. இரண்டு இந்தோனேசிய இளவரசர்களின் கல்லறைகள் ஆற்றின் அருகே அமைந்துள்ளன. இந்தோனேசியர்கள் இப்போது இவர்களை தெய்வங்கள் என்று நம்புகிறார்கள். ஆற்றின் நினைவாக ஆண்டு விழாவும் நடத்தப்படுகிறது.

 

காவிரி நதி

இந்தியாவின் ஏழு புனித நதிகளில் ஒன்றான காவிரி, தென்னிந்தியர்களால் ‘காவிரி தாய்’ திவ்யங்கனா என்று போற்றப்படுகிறது. இன்று, காவிரி நதி தமிழ்நாட்டில் விவசாயத்திற்கும் மின் உற்பத்திக்கும் பெரிதும் உதவுகிறது. ஆனால் இந்த நதியின் நீரை பயன்படுத்துவதற்கான உரிமை குறித்து தமிழகமும் அண்டை மாநிலங்களும் தொடர்ந்து போராடி வருகின்றன.

 

யமுனா நதி

கங்கையின் துணை நதியாக இருந்தாலும், யமுனா அதன் அளவு காரணமாக ஒற்றை நதியாக கருதப்படுகிறது. இந்து மதத்தில், யமுனா நதி தெய்வமாக கருதப்படுகிறது. மேலும் அவர் சூரிய கடவுளின் மகளாக கருதப்படுகிறார். அவள் யமதேவ மன்னனின் சகோதரி ‘யமி’ என்றும் அழைக்கப்படுகிறாள். யமுனா நதியின் நீரால் ஒருவரின் கால்கள் கழுவப்பட்ட பின்னர் அவரின் பாவங்கள் கழுவப்படும் என்று இந்துக்கள் நம்புகிறார்கள்.

 

கோமதி நதி

இந்து புராணங்களின்படி, வசிஷ்ட முனிவரின் மகள் கோமதி ஒரு நதி வடிவில் மனித உலகத்திற்கு வந்தாள். இந்த நதி கங்கையின் மற்றொரு துணை நதியாகும். ஏகாதசி நாளில் கோமதி நதியில் குளிப்பது, சந்திர நாட்காட்டியின் படி கணக்கிடப்படுகிறது. எல்லா பாவங்களையும் நீக்குகிறது என்றும் அவர்கள் நம்புகிறார்கள். இருப்பினும், இந்த நம்பிக்கைகள் அனைத்தையும் மீறி, இந்தியாவின் பிற நதிகளைப் போலவே கோமதி நதியும் பல்வேறு மாசுபடுத்தல்களை வெளியேற்றுவதால் மாசுபடுகிறது.