உலகின் பிரபலமான விடயங்களை கண்டுபிடித்தவர்கள்

 

பாடசாலை காலத்தில் எமது விடைகளை நண்பர்கள் வாங்கி, ஆசிரியரிடம் கூறி அவர்கள் செய்ததாக பாராட்டை வாங்குவதை கண்டுள்ளோம். இதையே தான் அரசியல் அரங்கிலும் காண்கின்றோம். ஒருவரின் கண்டுபிடிப்பை இன்னொருவர் திருடுவது என்பது நாம் அனைவரும் நன்கு அறிந்த ஒன்றாகிவிட்டது. எனவே இன்று உலகின் மிகவும் நம்பத்தகுந்த சில கண்டுபிடிப்புக்களை உண்மையாக கண்டுபிடித்தவர்களை பற்றி பேசப்போகிறோம்.

 

Moonwalk

மூன்வாக் மற்றும் மைக்கேல் ஜாக்சன் என்பன பிரிக்க முடியாத இரண்டு பெயர்கள். அந்த ஸ்டைலை உலகுக்கு அறிமுகப்படுத்தியது மைக்கேல் ஜாக்சன் தான் என்பது எங்களுக்குத் தெரியும். ஆனால் இதை ஆராய்ச்சி செய்தவர்கள் வேறு விதமாக சொல்கிறார்கள். அவர்களைப் பொறுத்தவரை, 1955 இல் மூன்வாக் ஸ்டைலை நடத்தியதா டெப் நடனக் கலைஞர் பில் பெய்லியின் பழைய வீடியோக்களில் உள்ளன. ஆனால் இன்னும் சிலர் கூறுகையில், 1955 வீடியோக்களுக்கு முன்பே, மூன்வாக் ஸ்டைலில் பல்வேறு நபர்கள் ஆடிக்கொண்டிருந்தனர். மூன்வாக் தனது சொந்த படைப்பு என்று மைக்கேல் ஜாக்சன் ஒருபோதும் ஒப்புக் கொள்ளாத விடயம் இதற்கு மேலும் சான்றாக அமைகின்றது. ஆனால் மைக்கேல் ஜாக்சன் அப்படி இல்லை என்றும் சொல்ல முயற்சிக்கவில்லை.

 

சூரிய மையவிலக்கு கோட்பாடு

நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு மக்கள், குறிப்பாக ஐரோப்பாவில், உலகம் ரொட்டி போல தட்டையானது என்றும், சூரியனும் நட்சத்திரங்களும் பிற கிரகங்களும் உலகைச் சுற்றிவருகின்றன என்றும் நினைத்தார்கள். இந்த சித்தாந்தத்தை பூமி மையம் என்று அந்தக்குழு அழைத்தது. இந்த கோட்பாடு முற்றிலும் தவறானது, உலகம் ஒரு கோள பொருள் என்பதை நிக்கோலஸ் கோப்பர்நிக்கஸ் ஆதாரங்களுடன் காட்டினார். பூமி சூரியனைச் சுற்றி வரும் மற்றொரு கிரகம். இந்த கோட்பாடு ஹீலியோசென்ட்ரிஸ்ம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இதன் விளைவாக, கோப்பர்நிக்கஸ் உலகின் முன்னணி சிந்தனையாளர்களில் ஒருவராக பரவலாகக் கருதப்படுகிறார். ஆனால் நம் அண்டை நாட்டில் உள்ளவர்கள், அதாவது இந்தியா அந்தக் விடயத்தை ஏற்றுக்கொள்வதில்லை. அவர்களின் பாடப்புத்தகங்களில், சூரிய மையவிலக்கத்தைக் கண்டுபிடித்த நபரின் பெயர் “ஆர்யபட்டா” என்று அழைக்கப்படுகிறது. அவர்களைப் பொறுத்தவரை, ஆர்யபட்டாவின் ஆரியபட்டா புத்தகம் சூரியனை மையமாகக் கொண்ட ஒரு மாதிரியை வழங்கியுள்ளது. இது குறித்து சூடான விவாதங்கள் கூட நடந்துள்ளன. கோபர்னிகஸ் அறியப்பட்ட ஆற்றிய உரையின் மொழிபெயர்ப்பை அரபு வணிகர்கள் மூலம் பெற்றதாக சிலர் வாதிடுகின்றனர்.

 

அமெரிக்கா

கிறிஸ்டோபர் கொலம்பஸ் தான் அமெரிக்காவைக் கண்டுபிடித்தவர் யார் என்ற கேள்விக்கான பதில். ஆனால் இந்த கருத்தை சிலர் கடுமையாக எதிர்க்கின்றனர். ஒரு குழுவின் கூற்றுப்படி, வைக்கிங் குடும்பத்தின் வழித்தோன்றலான லீஃப் எரிக்சன் அமெரிக்காவிற்குள் முதன்முறையாக கால் வைத்த்துள்ளார். இதற்கு சீன தரப்பும் ஒரு வித்தியாசமான கதையை முன்வைக்கிறது. அவர்களைப் பொறுத்தவரை, சீன அட்மிரல் சென் ஹோ உலகம் முழுவதும் பயணித்த ஒரு நாடுகாண் சுற்றுப்பயணத்தின்போது அமெரிக்கா வந்துள்ளார். இதற்கு பழைய வரைபடங்கள் கூட ஆதாரமாக வழங்கப்படுகின்றன. ஆனால் அமெரிக்க வரலாற்றாசிரியர்களுக்கு இந்த கதை பிடிக்கவில்லை. அது உண்மையாக இருந்தால் அமெரிக்காவும் “மேட் இன் சீனா” ஆக மாறிவிடுமே.

 

வானொலி

கூக்ளி எல்மோ மார்கோனி அவரே வானொலியின் தந்தை. ஆனால் அவர் உண்மையான தந்தை இல்லை என்று வதந்திகள் உள்ளன. அவர்களைப் பொறுத்தவரை, உண்மையான தந்தை ஒரு அண்டை நாட்டு இந்தியர். பெயர் ஜகதீஷ் சந்திரபோஸ். இந்த திரு. போஸுக்கு விசித்திரமான கருத்துக்கள் இருந்தன. அவர் தனது எந்தவொரு படைப்புக்கும் காப்புரிமை பெற முயற்சிக்கவில்லை. அவரது படைப்புகள் மனிதகுலத்திற்கு பயனளிக்கும் என்ற எண்ணம் அவருக்கு இருந்தது. மார்கோனி ஒரு நண்பரிடமிருந்து இந்த தகவலைப் பெற்று, அந்த யோசனைகளைத் திருடி வானொலியை உருவாக்கியதாக இந்தக்குழு கூறுகிறது.

 

கிரீடம் மாண்ட்கிரிஸ்டோ

முடியாட்சி ஒரு வெளிநாட்டு படைப்பு என்றாலும், கே.ஜி. கருணாதிலகே சுரின் ஒரு சிறந்த மொழிபெயர்ப்பாகவும், டைட்டஸ் தோட்டாவட்டேவின் மேற்பார்வையில் குரல் கொடுத்த ஒரு குறும்படமாகவும் நாங்கள் கேட்டு மகிழ்ந்த ஒரு கதை. இந்த வடிவமைப்பின் அசல் உரிமையாளராக அலெக்சாண்டர் டுமாவை நாங்கள் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். இருப்பினும், டுமாவின் எழுத்துக்கள் மற்றும் படைப்புகளின் ஆராய்ச்சியாளர்கள் அகஸ்டே ஜூல்ஸ் மேக்வெட் தான் இந்த வடிவமைப்பின் அசல் உரிமையாளர் என்று முடிவு செய்தனர். டுமா அவருக்கு அதிக விலை கொடுத்து யோசனையை வாங்கி உருவாக்கியது. அகஸ்டுக்கும் டுமாவுக்கும் இடையிலான உறவு குறித்து பிரான்சில் கூட திரைப்படங்கள் தயாரிக்கப்பட்டுள்ளன.

 

Monopoly

MONOPOLY என்று அழைக்கப்படும் இந்த விளையாட்டை கூற்றுப்படி, லிசி மேகி தான் உருவாக்கியவர். ஆனால் இந்த விளையாட்டின் நிதி மதிப்பு அவருக்கு புரியவில்லை. எனவே, அவர் காப்புரிமை பெற கூட முயற்சிக்கவில்லை. கிளாரன்ஸ் பி. டாரோ இதைப் பற்றி விசாரித்து இதற்கான காப்புரிமையைப் பெறுவது மட்டுமல்லாமல், அதை ஒரு வர்த்தக நிறுவனத்திற்கு ஒரு பெரிய தொகைக்கு விற்கிறார்.

 

பேஸ்புக்

இந்த கதையின் முற்றுமுழுதான உண்மையை எங்கள் மார்க் ப்ரோ தான் அறிவார். ConnectU என்பது பேஸ்புக் போன்ற ஒரு சமூக ஊடக தளமாகும். கேமரூன் விங்க்லேவோஸ், டைலர் விங்க்லேவோஸ் மற்றும் திவ்யா நரேந்திரா ஆகிய மூவரும் இந்த தளத்தை உருவாக்குகிறார்கள். இந்த நபர்கள், தங்கள் கருத்துக்களைத் திருடி பேஸ்புக்கை உருவாக்கியதற்காக பேஸ்புக் மற்றும் மார்க் ஜக்கர்பெர்க் மீது வழக்குத் தொடர்கின்றனர். பின்னர் வழக்கில் பெரும்பாலான தொகையை மார்க் சக்கர்பர்கினால் இவர்கள் மூவருக்கும் வழங்கப்பட்டுள்ளது.