இலங்கை இராஜதந்திர உறவை பேண விரும்பும் லீச்சென்ஸ்டீன் பற்றி தெரியுமா?

 

லிச்சென்ஸ்டீனுடன் இராஜதந்திர உறவுகளை வளர்க்க நமது நாடு முயற்சிக்கின்றது. எமது நாட்டு ஆட்சியாளர்களின் முயற்சிகள் இருந்தபோதிலும், இந்த புதிய நாடு பற்றிய எந்தவொரு தகவலையும் குடிமக்களாகிய நாம் கேள்விப்பட்டதில்லை. எனவே அந்த நாட்டைப் பற்றிய சில விபரங்களை உங்களிடம் கொண்டு வருவோம் என்று நினைத்தோம். இலங்கை முன்னர் சிறிய சீஷெல்ஸுடனான இராஜதந்திர உறவுகளை வலுப்படுத்தியது. அங்கு ஒரு வங்கி சிலோன் கிளையை நிறுவி விமானங்களை ஏற்பாடு செய்தது. மேலும், ஆபிரிக்காவில் ஸ்வாசிலாந்தில் இருந்த காலத்தில் எமது நாடு உறவுகளை வளர்த்துக் கொண்டது. எனவே இந்த புதிய நாடு என்ன, அது எங்கே உள்ளது, அதுபற்றிய தகவல்களை இன்று பார்ப்போம்.

 

அமைவிடம்

மேற்கு ஐரோப்பாவில் 40 கி.மீ நீள அளவில் உள்ள லிச்சென்ஸ்டைன் சுவிட்சர்லாந்திற்கும் ஒஸ்ரியாவிற்கும் இடையில் ஆல்ப்ஸில் அமைந்துள்ள மிகவும் பணக்கார நாடாகும். அபிவிருத்தி என்பது மக்களின் சொத்துக்கள் மற்றும் பணத்தால் மட்டுமே அளவிடப்படுகிறது என்றால், சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி இந்த சிறிய நாடு உலகின் முன்னணியில் இருக்கும். லிச்சென்ஸ்டைனின் தலைநகரம் வாடஸ் என்ற சிறிய நகரம். இந்த சிறிய நாட்டின் மக்கள் தொகை 40,000இற்கும் குறைவானது.

 

விவசாயம்

இந்த நாடு 1930களில் விவசாயத்திற்கு பிரபலமானது. சமீபத்தில் இந்த நாட்டிற்கு விஜயம் செய்த இரண்டு பிரபலமான யூடியூபர்கள் சுதந்திர தினத்தில் சுதந்திரமாக பீர் குடிக்கும் அந்த நாட்டின் இளவரசரை சந்திக்கிறார்கள். இளவரசன் சிறிது காலம் வெளிவரவில்லை என்பதாலோ என்னவோ இந்த சிறிய நாட்டிலிருந்து அமெரிக்காவிற்கு அரிசி கொண்டு வருவதற்கான போதியளவு சப்ளை இல்லை. ஆனால் ஒரு காலத்தில் இந்த நாடு ஐரோப்பாவில் நெல் வளரும் முக்கிய நாடாக இருந்தது. இன்றும் இங்கு பண்ணைகள் உள்ளன. ஆனால் அவை ஒரு சில விவசாயிகளுக்கு மாத்திரமே சொந்தமானவை.

 

ஆட்சி

இது அரசியலமைப்பின் படி ஒரு மன்னரால் ஆளப்படும் நாடு. அதன் சிறிய மக்கள் தொகை காரணமாக, இந்த சிறிய நாடு இன்றும் உலகின் பணக்கார நாடாக கருதப்படுகிறது. இதற்கு கூடுதலாக, ஜனநாயக ரீதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளும் நிர்வாகத்திற்கு பங்களிக்கின்றனர். இந்த நாட்டில் பொலிஸ் சேவை இருந்தாலும், 1868 முதல் இங்கு இராணுவம் இல்லை. அவர்களுக்கு இராணுவ உதவி தேவைப்பட்டால் அவர்கள் அதை சுவிட்சர்லாந்திலிருந்து கேட்டுப் பெற வேண்டும்.

 

வளங்கள்

இந்த நாட்டில் வளங்கள் என்று எதிர்பார்த்தால் எதுவும் கிடைக்காது. இந்த நாட்டில் கட்டுமான வேலை செய்ய செங்கற்கள் மற்றும் மரப் பலகைகள் கூட இறக்குமதி செய்யப்பட வேண்டும். மேலும், இந்த நாடு மலைகளால் சூழப்பட்டிருப்பதால், மழைநீரால் வரக்கூடிய அந்த நீர் கழுவல்களை கட்டுப்படுத்த வேண்டும். விற்கவும் சாப்பிடவும் இயற்கை வளங்கள் இல்லை என்றாலும், இந்த நாடு பல சேவைகள் மற்றும் தொழில்களால் நிறைந்துள்ளது. மருந்து மூலிகைத் தொழில், உணவு பதப்படுத்துதல் மற்றும் மின்னணு உற்பத்தி ஆகியவற்றால் நாடு பிரபலமானது. லிச்சென்ஸ்டீன் நாட்டினர் 1923 முதல் சுவிஸ் நாணயத்தைப் பயன்படுத்துகின்றனர்.

 

சுற்றுலாத்துறை

ஒரு வளர்ந்த நாடு என்றாலும், இந்த நாடு தனது பிரச்சார திட்டத்தின் மூலம் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்க முயற்சிக்கிறது. மேலும், அண்டை ஐரோப்பிய வசதியான நாடுகளின் சுற்றுலாப் பயணிகள் இந்த சிறிய நிலப்பகுதிக்கு தவறாமல் வருகை தருகின்றனர். நாட்டில் எந்த அரசியல் கொந்தளிப்பும் இல்லாத ஒழுக்கமான சூழல் ஒரு நிதானமான சுற்றுலா அனுபவத்தை விரும்புவோரை ஈர்க்கிறது. சுதந்திர தினத்தன்று நமது நாட்டின் சுதந்திர தின கொண்டாட்டங்களை போல பாதுகாப்பாக ஜனாதிபதியை சுற்றி ஆயிரக்கணக்கானவர்கள் இருக்க மாட்டார்கள். இந்த நாட்டில் குடிமகனுக்கு மட்டுமல்ல, ஒரு வெளிநாட்டினருக்கும் மகுட இளவரசனுடன் உரையாடவும், செல்பி எடுத்து வேடிக்கை பார்க்கவும் வாய்ப்பு கிடைக்கும். மேலும், சுற்றுலாப் பயணிகள் பழைய கோட்டைகளையும் கட்டிடங்களையும் பார்வையிடவும் மலைச் சூழலை அனுபவிக்கவும் மறக்க மாட்டார்கள்.

 

பணமோசடி

லிச்சென்ஸ்டைன் ஒரு காலத்தில் பணமோசடி இடம்பெறும் நிலமாக கருதப்பட்டது. நன்கு அறியப்பட்ட போதைப்பொருள் வியாபாரி பப்லோ எஸ்கோபார் மற்றும் அல்கொய்தாவும் தங்கள் பணத்தை இந்த சிறிய நாட்டில் வைத்திருப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டது. இது ஒரு சிறிய ஆனால் சக்திவாய்ந்த நிலையான நாடு. எனவே, உலகெங்கிலும் உள்ள பணக்கார மற்றும் கறுப்புப் பணம் வைத்திருப்பவர்கள் தங்கள் பணத்தை இந்த நாட்டின் வங்கிகளில் டெபாசிட் செய்ய விரும்பினர். தற்போது ஐரோப்பிய ஒன்றிய சட்டத்தின் கீழ் அநாமதேயமாக கணக்குகளை பராமரிப்பது கடினம் என்றாலும், கெட்ட பெயர் இன்னும் அந்த நாட்டை விட்டு வெளியேறவில்லை.

 

அதிஷ்ட குடிமக்கள்

-liechtenstein/

இந்த நாட்டில் முழுமையான அளவு ஜனநாயகம் இல்லை. ஆனாலும் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து வரும் மக்கள் இதனை மகிழ்ச்சியுடன் அனுபவிக்கின்றனர்.  அத்துடன் இங்கு மக்கள் ஆரோக்கியமாக, வளமாக வாழ்கின்றனர். அவர்கள் அண்டை நாடான சுவிஸ் நாட்டைப் போலவே தங்கள் சிறிய நாட்டின் ஆரோக்கியத்தையும் கல்வியையும் பராமரிக்கின்றனர். உட்கட்டமைப்பு மற்றும் மலைகள் காரணமாக, எதிரிகள் அல்லது படையெடுப்புகளுக்கு அவ்வளவாக பாதுகாப்பு தேவைப்படுவதில்லை. எனவே மிகவும் பாதுகாப்பான மற்றும் நிலையான நாடாக இருக்கும் இந்த சிறிய நாட்டைப் பார்ப்பது எங்களுக்கு கடினம். ஆனால் இராஜதந்திர உறவுகள் போன்றவற்றின் வளர்ச்சியின் பின்னர் எமது மக்கள் சென்று அந்த நாட்டைப் பார்த்து அனுபவிப்பார்கள்.