உலக புகழ்பெற்ற கதாபாத்திரங்கள் – நெல்சன் மண்டேலா

 

ஒரு மென்மையான பாதையில் இன்று நாம் அனுபவிக்கும் அழகான இடத்திற்கு உலகம் ஆரம்பத்தில் இருந்தே நமக்கு இப்படி அமைந்திருக்கவில்லை. இவை அனைத்திற்கும் பின்னால் இன்று நாம் அனுபவிக்கும் அமைதி, சுகாதாரம், சுதந்திரம் மற்றும் உரிமைகளுக்காக போராடிய பெரிய மனிதர்களின் கூட்டமே உள்ளது. அவர்களின் இரத்த வியர்வை இன்று நாம் அனுபவிக்கும் அனைத்து மகிழ்ச்சிகளுடனும் தொடர்புடையது. எனவே, உலகத்தை மாற்றியமைத்து, அதை அழகாக ஆக்கிய மற்றும் உலக வரலாற்றில் அழியா நினைவுகளைச் சேர்த்த பிரபலமான நபர்களைப் பற்றி பேசுவோம் என்று நினைத்தோம்.

நெல்சன் மண்டேலா என்பது நாம் அனைவரும் அறிந்த ஒரு பெயர். ஆனால் இந்த பெரிய மனிதனின் பெயரைத் தாண்டிய வாழ்க்கைக் கதையை மிகச் சிலரே அறிவார்கள். எனவே இன்று நாம் அவரைப் பற்றி பேசப் போகிறோம்.

ஜனநாயக தென்னாபிரிக்க தேர்தலில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முதல் கறுப்பின ஜனாதிபதி நெல்சன் மண்டேலா ஆவார். நாட்டில் கறுப்பினத்தவர்களுக்காக பெரிய குரல் எழுப்பிய கதாநாயகன் என்றும் கூறலாம். அதுவரை அந்த நாட்டில் இருந்த வெள்ளையர்களின் அநியாய ஆட்சியை திசைதிருப்ப முடிந்த கறுப்பினத்தவர்கள் இன்று அனுபவிக்கும் சுதந்திரத்தின் முதல் முன்னோடி அவர் என்று சொல்வது தவறல்ல. அதற்காக தனது வாழ்க்கையின் பெரும்பகுதியை தியாகம் செய்ய அவர் தயங்கவில்லை. அதனால்தான் அவர் இன்னும் தென்னாபிரிக்காவின் தந்தை என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

 

பிறப்பு மற்றும் குழந்தைப் பருவம்

 

இந்த மாபெரும் தலைவர் தென்னாப்பிரிக்காவின் உம்டாட்டா பகுதியில் உள்ள தொலைதூர கிராமமான மெவெசோவில் ஒரு தெம்பு குடும்பத்தில் 1918ஆம் ஆண்டு ஜூலை 18ஆம் திகதி பிறந்தார். இவரது பிறப்புப்பெயர் ரோலிஹ்லா மண்டேலா. ரோலிலாலா என்றால் அவர்களின் மொழியில் “தொல்லை தருபவர்” என்று பொருள். இருப்பினும், ஒவ்வொரு குழந்தைக்கும் ஒரு கிறிஸ்தவ பெயர் கொடுக்கப்பட வேண்டும் என்ற நிபந்தனையின் காரணமாக அவரது ஆரம்ப பள்ளி ஆசிரியர் அவருக்கு நெல்சன் என்று பெயரிட்டார். அப்படித்தான் அவர் “நெல்சன் மண்டேலா” ஆனார். இருப்பினும், தென்னாப்பிரிக்கர்கள் அவரது பழங்குடிப் பெயரான மதீபா என்று அவரை இன்னும் அன்பாக நினைவில் கொள்கிறார்கள்.

நெல்சன் மண்டேலாவின் தந்தையின் சந்ததியினர் தெம்பு வம்சத்தின் தலைமுறையைச் சேர்ந்தவர்கள். இருப்பினும், நெல்சனின் தாய் அவரது தந்தையின் நான்கு மனைவிகளில் மூன்றாவதாக இருந்தார். மண்டேலாவுக்கு சுமார் 9 வயதாக இருந்தபோது அவரது தந்தை இறந்தார்.

 

 கல்வி

மண்டேலாவுக்கு ஏழு வயதாக இருந்தபோது, ​​முதலில் அவரது தாயார் உள்ளூர் மெதடிஸ்ட் பள்ளியில் அனுமதிக்கப்பட்டார். அங்குதான் அவருக்கு நெல்சன் என்ற கிறிஸ்தவ பெயர் கிடைத்தது. அவரது தந்தை இறந்த பின்னர் அவரது பாதுகாவலரான தெம்பு ஆளுநர் ஜோங்கிந்தாபா மற்றும் அவரது மனைவி மண்டேலாவை தங்கள் அரண்மனைக்கு அருகிலுள்ள ஒரு மெதடிஸ்ட் மிஷனரி பாடசாலையில் அனுமதித்தனர். அங்கு அவர் ஆங்கிலம், ஹோசா, வரலாறு மற்றும் புவியியல் படித்தார்.

மண்டேலா தனது இடைநிலைக் கல்வியை கிளார்க்பரி மெதடிஸ்ட் உயர்நிலைப் பள்ளியில் 1933இல் தொடங்கினார். மேலும் 1939ஆம் ஆண்டில் தனது உயர் கல்வியைத் தொடங்கினார். ஆனால் துரதிஷ்டவசமாக அவர் அந்த பட்டத்தை முடிக்கவில்லை. வேலைநிறுத்தத்தில் பங்கேற்றதற்காக பல்கலைக்கழகத்திலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டார்.

பல்கலைக்கழகத்திலிருந்து வெளியேற்றப்பட்ட பின்னர், அவர் தனது வளர்ப்பு பெற்றோரிடம் திரும்பினார். ஆனால் அவர்கள் மீண்டும் பல்கலைக்கழகத்திற்குச் செல்லுமாறு அழுத்தம் கொடுத்ததால், 1941இல் இரகசியமாக ஜோகன்னஸ்பர்க்குக்கு தப்பி ஓடினார். அங்கு பல்வேறு வேலைகளைச் செய்துகொண்டிருந்தபோது ​​தென்னாபிரிக்கா பல்கலைக்கழகம் மூலம் தனது பட்டப்படிப்பை முடிக்க முடிந்தது.

 

அரசியல் பயணம்

மண்டேலா 1942 முதல் பல்வேறு அரசியல் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டிருந்தாலும் அவர் 1944இல் ஆபிரிக்க தேசிய காங்கிரஸில் சேர்ந்தார். 1952இல் ஆபிரிக்க தேசிய காங்கிரஸ் மற்றும் தென்னாபிரிக்க இந்திய காங்கிரஸ் கூட்டாக ஏற்பாடு செய்த ஒரு எதிர்ப்பு இயக்கத்தின் தன்னார்வத் தலைவராக இருந்ததற்காக அவரும் 19 பேரும் கம்யூனிசத்தை ஒடுக்கும் சட்டத்தின் கீழ் சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர்.

 

சிறைவாசம்

மண்டேலா ஜனவரி 11, 1962 அன்று டேவிட் மோட்சமாய் என்ற புனைப்பெயரில் தென்னாப்பிரிக்காவை விட்டு வெளியேறினார். பின்னர் அவர் தலைமறைவாகி இரகசியமாக ஆனால் தீவிரமாக தென்னாபிரிக்காவில் இனவெறிக்கு எதிராக பிரச்சாரம் செய்தார். அந்த ஆயுதப் போராட்டத்திற்கு பிரிட்டிஷ் ஆதரவைப் பெற மொராக்கோ மற்றும் எத்தியோப்பியாவில் இராணுவப் பயிற்சி பெற்ற பின்னர், மண்டேலா ஜூலை 1962 இல் தென்னாபிரிக்காவுக்குத் திரும்பினார். ஓகஸ்ட் 5ஆம் திகதி, ஆபிரிக்க தேசிய காங்கிரஸின் தலைவரிடம் தனது பயணம் குறித்து அறிவித்துவிட்டு திரும்பி வரும் வழியில் ஹோவிக் நகருக்கு வெளியே ஒரு பொலிஸ் சோதனைச் சாவடியில் கைது செய்யப்பட்டார்.

 

சுதந்திரம்

கேப்டவுனில் சிறையில் பல ஆண்டுகள் கழித்த அவர் தனது சுயசரிதையை எழுதினார். சுயசரிதை படித்தவர்களின் வேண்டுகோளின் பேரில், அப்போதைய ஜனாதிபதி டி கிளார்க் மண்டேலாவுக்கு நிபந்தனையுடன் விடுதலை வழங்க ஒப்புக்கொண்டார். ஆனால் அவரது கட்சி தடையை நீக்கும் வரை அவ்வாறு செய்ய மறுத்துவிட்டார். இந்த கலந்துரையாடல்களின் விளைவாக, 1990இல் ஜனாதிபதி டி கிளார்க் ஆபிரிக்க காங்கிரஸ் கட்சி உட்பட 31 கட்சிகளுக்கான தடையை நீக்கி அரசியல் கைதிகளை விடுவித்தார். அதற்காக 1993ஆம் ஆண்டில் ஜனாதிபதி டி கிளார்க்குக்கு அமைதிக்கான நோபல் பரிசு வழங்கப்பட்டது.

 

ஜனாதிபதி பதவி

1994இல் நெல்சன் மண்டேலா முதல் பல இன ஜனநாயகத் தேர்தலில் தென்னாபிரிக்காவின் முதல் கறுப்பின ஜனாதிபதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். இருப்பினும், அவரது புகழ் இருந்தபோதிலும் அவர் 1994 முதல் 1999 வரை ஐந்து ஆண்டுகள் மக்களுக்கு சேவை செய்தார். ஆனால் இரண்டாவது முறையாக ஜனாதிபதி தேர்தலில் போட்டியிட மறுத்து தொடர்ந்து மக்களுக்கு சேவை செய்தார்.

 

மரணம்

இந்த மாபெரும் தலைவர் நெல்சன் மண்டேலா டிசம்பர் 5, 2013 அன்று இறந்தார். அந்த மரணம் 95 வயதில் சுவாச வியாதி காரணமாக ஏற்பட்டது. அப்போதைய ஜனாதிபதி அவரது மகத்தான சேவையைப் பாராட்டி அவரது மரணத்திலிருந்து பத்து நாட்கள் துக்க காலத்தையும் அறிவித்தார்.