காணாமல் போன நாகரிகங்கள் – இன்கா நாகரிகம்

 

அமெரிக்க கண்டத்தை கிறிஸ்டோபர் கொலம்பஸ் உட்பட ஐரோப்பியர்கள் கண்டுபிடித்து அதன் பின்பு வருவதற்கு முன்பிருந்தே, இன்கா நாகரிகம் தெற்கு அரைக்கோளத்தில் மிக முக்கியமான நாகரிகங்களில் ஒன்றாக இருந்தது. ஒரு சிறிய பழங்குடியினரிடமிருந்து தொடங்கி, இந்த நாகரிகம் விரைவில் இன்றைய அர்ஜென்டினா மற்றும் கொலம்பியாவின் பல பகுதிகளுக்கும் பரவியது. இந்த கட்டுரையில் இன்கா நாகரிகத்தின் மரபு பற்றி பேசுவோம்.

 

இன்கா நாகரிகத்தின் தற்போதைய மரபு

ஐரோப்பியர்களின் வருகையுடன், இன்காக்களின் மதம் கத்தோலிக்க மதத்தால் மாற்றப்பட்டது. இருப்பினும், இன்கா நாகரிகத்தின் செல்வாக்கை நவீனகால தென் அமெரிக்க கத்தோலிக்கர்களிடமிருந்தும் காணலாம். அணு குடும்பத்தின் கருத்து ஐரோப்பாவில் பிரபலமடைந்ததால், தென் அமெரிக்காவில் நீட்டிக்கப்பட்ட குடும்பம் இதன் விளைவாக சமூக முக்கியத்துவத்தைப் பெற்றது. இன்று, பல கத்தோலிக்க ஆலயங்கள் இன்காக்களின் பாழடைந்த மலை சிகரங்களில் அமைந்துள்ளன.

 

இன்காக்களின் நம்பிக்கைகள்

இன்காக்களின் நம்பிக்கைகளில் மூன்று முக்கிய விதிகள் இருந்தன. மூன்று விதிகள் திருடுவதைத் தவிர்ப்பது, பொய் சொல்வது, சோம்பேறியாக இருப்பதைத் தவிர்ப்பது. இந்த உலகில் ஒரு நபர் இந்த மூன்று விதிகளைப் பின்பற்றினால், அவர் இறந்தபின் நித்திய அரவணைப்பைக் கொண்ட சூரியனிடம் செல்வார் என்றும், இந்த விதிகளை மீறுபவர்கள் நித்திய இருள் மற்றும் குளிர்ந்த காலநிலையின் படுகுழியில் தள்ளப்படுவார்கள் என்றும் இன்காக்கள் நம்பினர்.

 

இன்காக்களில் வாழ்வாதாரம்

வேளாண்மை கிட்டத்தட்ட முற்றிலும் இன்கா நாகரிகத்தில் அடிப்படையாகக் கொண்டது. விவசாயத்தின் மிகக் குறைந்த அடுக்கு பல குடும்பங்களால் பராமரிக்கப்படும் பண்ணைகள் மற்றும் அந்த பண்ணைகளில் ஆதிக்கம் செலுத்திய பிரபுக்கள் ஆகியவற்றைக் கொண்டிருந்தது. இன்கா சமுதாயத்தில் மன்னர் மிக உயர்ந்த பதவியில் இருந்தார், இது பல அடுக்குகளாக பிரிக்கப்பட்டது. அதேபோல், பிற தொழில்களில் ஈடுபட்டவர்களும் ஒழுங்கமைக்கப்பட்டனர், மேலும் அந்த வேலை தந்தையிடமிருந்து மகனுக்கு என்கிற மரபுரிமையாக இருந்தது.

 

இன்காக்களின் பெண்

இது ஒரு ஆணாதிக்க சமுதாயமாக இருந்தபோதிலும், பெண்கள் எப்போதும் மரியாதையுடன் நடத்தப்பட்டனர். அரசாங்கத்தில் உயர் பதவிகளுக்கு செல்வது மட்டுமல்லாமல், பாதிரியார்கள் ஆகவும் அவர்களுக்கு வாய்ப்பு கிடைத்தது. பொது அடுக்குகளின் பெண்கள் திருமணத்திற்குப் பிறகு கணவரின் குடும்ப உறுப்பினர்களாகக் கருதப்பட்டதோடு, பெரும்பாலும் குடும்பப் பண்ணைகளில் வேலை செய்ய நியமிக்கப்பட்டனர். சமையலறை வேலையும் அவளுடைய வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதியாகும்.

 

உணவு மற்றும் பானம்

உருளைக்கிழங்கை முதன்முதலில் பயிரிட்டவர்கள் இன்காக்கள் என்று நம்பப்படுகிறது. ஒரு வெற்றிகரமான அறுவடை இன்காக்களுக்கு கடவுளிடமிருந்து கிடைத்த பரிசாக கருதப்பட்டது, மேலும் அவர்களின் அன்றாட உணவு கிட்டத்தட்ட சைவ உணவுதான். இறைச்சிகள் பல்வேறு சடங்கு சந்தர்ப்பங்களுக்கு மட்டுமே பயன்படுத்தப்பட்டன. உணவுக்கான சந்தை முறை இருக்கவில்லை, அதற்கு பதிலாக மக்கள் தங்கள் சொந்த உணவை பரிமாறிக்கொண்டனர்.

 

நெடுஞ்சாலை அமைப்பு

அவர்கள் உருவாக்கிய சாலை அமைப்பு இன்கா பேரரசின் பராமரிப்பில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பைச் செய்தது. குறிப்பிட்ட இடங்களில் இரண்டு தூதர்கள் இருந்தனர், ஒருவர் கடமையில் இருக்க, மற்றவர் தூங்கிக்கொண்டிருக்க மற்றவர் ஒரு செய்தியை எடுத்துச் செல்ல தயாராக இருப்பார். இந்த காரணத்திற்காக ராஜாவின் கட்டளைகள் மிகக் குறுகிய காலத்தில் ராஜ்யத்தின் மிக தொலைதூர பகுதியை கூட அடைந்தன.

 

இன்காக்களின் எழுத்து கலை

ஆச்சரியம் என்னவென்றால், இன்காக்களுக்கு அவர்களின் நாகரிகம் எவ்வளவு முன்னேறியிருந்தாலும் எழுதும் கலை இல்லை. ஆனால் அவர்கள் தகவல்களைச் சேகரிக்க குவிபு என்ற முறையைப் பயன்படுத்தினர். அதாவது, நூல்களைக் கட்டுவதன் மூலம் பல்வேறு தகவல்கள் வெளிப்புற சூழலுக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டன. ஆனால் இன்றுவரை இதன் மூலம் என்ன தகவல் தொடர்பு கொள்ளப்படுகிறது என்பதைப் புரிந்து கொள்ள முடியவில்லை.