இரண்டு கண்டங்களில் உள்ள ஒரு நகரம்!

 

உலகில் இரண்டு கண்டங்களைச் சேர்ந்த பல நகரங்கள் உள்ளன. ஆனால் இஸ்தான்புல் உலகின் மிக முக்கியமான மற்றும் பிரபலமான நகரங்களில் ஒன்றாகும். இன்று நாம் இந்த நகரத்தின் தனித்துவத்தைப் பற்றி பேசப் போகிறோம்.

 

இஸ்தான்புல் எப்படி இரண்டு கண்டங்களுக்கு சொந்தமாகும்?

மர்மாரா கடலை கருங்கடலுடன் இணைக்கும் போஸ்பரஸ் ஜலசந்தி, இஸ்தான்புல்லை ஐரோப்பாவிற்கும் ஆசியாவிற்கும் இடையில் பிரிக்கிறது. இவற்றில், ஐரோப்பிய பகுதி வரலாற்று முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. ஆசிய பகுதி அதிக மக்கள் தொகை கொண்டது. இதற்கு கூடுதலாக, நகரம் ஒரு நடுத்தர காலநிலை மண்டலத்தில் அமைந்துள்ளது. எனவே ஒரு நகரத்தில் மூன்று தட்பவெப்பநிலைகளைப் எதிர்கொள்வது இதன் மற்றொரு சிறப்பு அம்சமாகும்.

 

பூனைகளின் நகரம்

முஸ்லிம் நாடுகளில் பூனைகளுக்கு மரியாதைக்குரிய இடம் உண்டு. ஏனெனில் நபிகள் நாயகம் (ஸல்) அவர்கள் பூனைகளை நேசித்ததாகக் கூறப்படுகிறது. சில நாடுகளில், நீங்கள் ஒரு பூனையைக் கொன்றால் ஒரு தேவாலயத்தை உருவாக்க வேண்டும். அப்போதுதான் கடவுள் மன்னிப்பார் என நம்பப்படுகின்றது. இந்த பாரம்பரியத்தை பின்பற்றி, இஸ்தான்புல்லில் பூனைகள் சுதந்திரமாக சுற்றுவதற்கான வாய்ப்பு உள்ளது. பல பூனைகளுக்கு உரிமையாளர்கள் இல்லை. நகர மக்கள் இணைந்து பூனைகளுக்கு உணவளிக்கின்றனர்.

 

துலிப்பின் தோற்றம்

இன்று நாம் டூலிப்ஸ் பூக்கள் என்று சொல்லும்போது, ​​முதலில் நினைவுக்கு வருவது நெதர்லாந்து. ஆனால் துலிப் பூக்களின் அறுவடை முதலில் இஸ்தான்புல்லில் தொடங்கியது. ஒட்டோமான் பேரரசின் வர்த்தகர்களால் இந்த மலர் வியன்னாவுக்கு கொண்டு வரப்பட்டு வியன்னா வழியாக நெதர்லாந்திற்கு வழங்கப்பட்டது. குறுகிய காலத்தில், இந்த மலர் டச்சுக்காரர்களிடையே மிகவும் பிரபலமடைந்தது. இன்று இது நெதர்லாந்தில் துலிப் சாகுபடியின் மையமாக மாறியுள்ளது. இருப்பினும், துலிப் கண்காட்சிகள் மற்றும் திருவிழாக்கள் இஸ்தான்புல்லுக்கு அருகிலேயே நடைபெறுகின்றன.

 

தலைநகரற்ற தலைநகரம்

இஸ்தான்புல் உலகின் மூன்று சக்திவாய்ந்த பேரரசுகளின் தலைநகராக மாறியது. ரோமானிய பேரரசு, பைசண்டைன் பேரரசு மற்றும் ஒட்டோமான் பேரரசு ஆகியனவே இந்த சக்திவாய்ந்த பேரரசுகளாகும். ஆனால் அங்காரா நகரம் தான் துருக்கியின் தற்போதைய பேரரசாக மாறியுள்ளது. இருப்பினும், இந்த காரணத்திற்காக இஸ்தான்புல் நகரத்தின் முக்கியத்துவம் சிறிதும் குறையவில்லை. இன்றும், இந்த நகரம் துருக்கியில் அதிக மக்கள் தொகையைக் கொண்டுள்ளது. பொருளாதார மற்றும் கலாச்சார மையமாகவும் இந்நகரம் மாறியுள்ளது.

 

அதிக கழிப்பறைகளைக் கொண்ட நகரம்

இடைக்காலத்தில், ஐரோப்பாவின் முன்னணி அரண்மனைகள்கூட கழிப்பறைகளுக்கு அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக்கவில்லை. அந்த நேரத்தில் சுகாதாரம் குறித்த புரிதல் இல்லாமல் இருந்தது. ஆனால் ஒப்பீட்டளவில் இஸ்தான்புல்லில் ஒரு பொது கழிப்பறை அமைப்பு கட்டப்பட்டதோடு அது இன்றும் செயற்பட்டு வருகிறது. புள்ளிவிபரங்களின்படி, இதில் சுமார் 1400 கழிப்பறைகள் உள்ளன. இந்தக் கழிப்பறைகள் கட்டடக்கலை ரீதியாக உயர்ந்தவை மற்றும் ஆடம்பரமானவை.

 

வர்த்தக சொர்க்கம்

1461ஆம் ஆண்டில் நகரில் திறக்கப்பட்ட கிராண்ட் பஜார், உலகின் மிகப்பெரிய வணிக வளாகமாக கருதப்படுகிறது. 61 வீதிகளில் இயங்கும் இந்த வணிக வளாகத்தில் 3,000இற்கும் மேற்பட்ட கடைகள் உள்ளன. அத்தோடு, தினமும் 250,000 முதல் 400,000 வாடிக்கையாளர்கள் இங்கு வருகின்றனர்.

 

ஹாகியா சோபியா

கி.மு. 360ஆம் ஆண்டில் நிறுவப்பட்ட சோபியா தேவாலயம் அந்த நேரத்தில் உலகின் மிகப்பெரிய பைசண்டைன் தேவாலயமாக கருதப்பட்டது. இது விரைவில் ஒரு கத்தோலிக்க தேவாலயமாக மாறியது. ஆனால் ஒரு சதித்திட்டத்திற்குப் பிறகு அது பைசண்டைன் தேவாலயத்திற்கு மீட்டெடுக்கப்பட்டது. ஒட்டோமான் பேரரசு சரணடைந்த பின்னர் கான்ஸ்டான்டினோபிள் என்று அழைக்கப்பட்ட இஸ்தான்புல் நகரம் ஒரு தேவாலயமாக மாற்றப்பட்டது. மேலும் ஹோகியா சோபியா அருங்காட்சியகம் துருக்கி குடியரசாக மாற்றப்பட்டது. கடந்த ஆண்டு, துருக்கி அரசாங்கம் மீண்டும் அருங்காட்சியகத்தை ஒரு மசூதியாக மாற்ற முடிவு செய்தது. இது உலகளாவிய ரீதியில் எதிர்ப்பலைகளை தோற்றுவித்தமை குறிப்பிடத்தக்கது.