ஒவ்வொரு நீரும் ஏன் ஒவ்வொரு நிறமாக இருக்கிறது?

 

ஒவ்வொரு முறையும் வண்ணம் சேர்க்கும்போது நீர் மாசுபடாது. நீர் சுத்திகரிக்கப்பட்டு கண்ணாடி போத்தல்களுக்குள் வரும்போதும் ​​அது நிறமற்றதாகத்தான் இருக்கிறது. மேலும், காடுகள் வழியாக ஓடும் நீரோடைகளில் உள்ள நீர் பெரும்பாலும் நிறமற்றதாக இருக்கும். ஆனால் ஆறுகளில் கடலில் நீர் கலக்கும் போது ஏன் ஒவ்வொரு நீரும் ஒவ்வொரு நிறம் மாறுகிறது. எனவே இதற்கான காரணங்களைக் கண்டுபிடிப்போம்.

 

கடல் நீலம்

கடல் நீர் ஸ்பெக்ட்ரமில் சிவப்பு மற்றும் பிற வண்ணங்களை உறிஞ்சி வடிகட்டுகிறது. இவற்றில், நீலம் மட்டுமே கடல் நீரோடு கலந்து பயணிக்கிறது. மேலும், கடல் நீர் பெரும்பாலும் ஆழமானது. அதனுடன், மற்றொரு இருண்ட நிறம் கடலில் சேர்கிறது. வானம் நீலமாகவும், கடல் நீலமாகவும் இருக்கும் நேரங்கள் உள்ளன. ஆனால் நாம் கடலுக்குள் நீராடும்போது உள்ளே நீல நிறத்தைக் காண்கிறோம். குழந்தை பருவ ஓவியங்களில் நீரைக் குறிக்க மக்கள் நீலத்தைப் பயன்படுத்துகிறார்கள். ஆனால் சுனாமியின் போது கடல் மட்டம் உயர்ந்து கடல் நீர் கடற்கரை குப்பைகள் மற்றும் நில குப்பைகளுடன் சேர்ந்து கலந்து கறுப்பு நிறத்தில் கரைக்கு வருகிறது.

 

ஆற்று நீர்

மழைக்காலங்களில் வெள்ளம் மற்றும் நதி நீர் பழுப்பு நிறமாக மாறும். இந்த வழியில் பழுப்பு, சிவப்பு மற்றும் கறுப்பு ஆறுகள் அந்த பிராந்தியத்தில் உள்ள மண்ணைப் பொறுத்து நீரோடு கலந்து கொண்டுள்ளன. கொழும்பில் வெள்ளம் ஏற்பட்டபோது நீர் கறுப்பாக மாறியது. ஏனென்றால், நீரில் சேர்ந்த கழிவுகளின் அளவு அதிகமாக இருந்தது. ஆறுகளில் இருந்து குடிப்பதற்காக சுத்தம் செய்யப்படும்போது கசடு வெளியேற இந்த நீர் பெரிய தொட்டிகளில் பல நாட்கள் சேமிக்கப்படுகிறது. வனப்பகுதி குறைவதால், அதிகமான நீர் நேரடியாக தரையில் விழுகிறது. அதே நேரத்தில், பழுப்பு நதி நீர் அதிகரித்தும் வருகிறது.

 

நிறமற்ற நீர்

சிங்கராஜா போன்ற மழைக்காடுகளுக்குச் செல்லும்போது, ​​நதிகளில் சிலவற்றின் அடிப்பகுதியையும் கூட நீங்கள் காணலாம். அந்த வன சூழலில் உள்ள நீர் மிகவும் சுத்தமாக இல்லை என்றாலும், மண் மற்றும் பிறபொருட்கள் தானாக அதிகரித்திருப்பதால், நீரின் வழியாக ஒளி பயணித்து கீழே நமக்கு காட்டுகிறது. இந்த வகை நீர் உலகில் மிகவும் அரிதானது. கடந்த காலங்களில் கிராமங்களில் குளிக்கும் கிணறுகள் ஒரு நல்ல நீர் அடிவாரத்தைக் கொண்டிருந்தன. ஆனால் இப்போது நாம் சுத்திகரிக்கும் நீர் கூட சில நேரங்களில் அந்த தெளிவான தன்மையைக் கொண்டிருப்பதில்லை.

 

பெய்ரா ஏரியின் நீரின் நிறம் பச்சை

பெய்ரா ஏரி மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளின் நீர் பச்சை நிறமாக இருக்கும். நீரில் நைட்ரஜன் மற்றும் பாஸ்பரஸ் போன்ற தாதுக்கள் அதிகம் இருப்பதால் இந்த பச்சை நிறம் ஏற்படுகிறது. நமது பயிர்களுக்கு நாம் சேர்க்கும் உரங்கள் நீருடன் கலந்த பின் நீர் பச்சை நிறமாக மாறுவதும் ஒரு காரணம். பின்னர் பச்சை ஆல்கா அந்த நீரில் மிக வேகமாக வளரும். பின்னர் பாசிகள் தண்ணீரில் உள்ள ஒக்ஸிஜனின் அளவை உறிஞ்சி, மீன் கூட வாழ முடியாத துர்நாற்றம் வீசும் சூழலை உருவாக்குகின்றன.

 

 மலை சார்ந்த சூழலில் உள்ள நீர் பச்சை நிறம்

இமயமலை மற்றும் அதன் மலைகளிலிருந்தும் நியூசிலாந்து, சுவிட்சர்லாந்து போன்ற நாடுகளின் மலைகளிலிருந்தும் வரும் நீர் பச்சை நிறமாக மாறும். இதற்கு ஒரு காரணம் கனிம திரவம். மற்ற வண்ணங்கள் உறிஞ்சப்பட்டு பச்சை மற்றும் நீல நிறங்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படுகிறது. இந்த விடயத்தில், மலைகள் வழியாக நீர் பாயும்போது, ​​சம்பந்தப்பட்ட கனிமத்தின் ஒரு சிறிய அளவு தண்ணீரில் சேர்க்கப்படுகிறது. மேலும், பனிப்பாறை உருகிய பிறகும், தாது நீர் நிலத்தடி நீர் வழியாக நீரில் கலந்து வருகிறது. இந்த தாதுக்களில் உள்ள கால்சியம் கார்பனேட் நீரின் இந்த நீல பச்சை நிறத்திற்கு பெரிதும் உதவுகிறது.

 

றுப்பு நீர்

கறுப்பு நீர் என்பது அசுத்தமான நீரில், ஆல்கா மற்றும் கறுப்பு நீர் கலந்திருக்கும். நகர்ப்புற வடிகால்களில் இருந்து பாயும் நீர் கறுப்பு நிறமாக மாறும். பங்களாதேஷ் போன்ற நாடுகளில் பெரிய ஆறுகள், கழிவு நீர் மற்றும் தொழில்துறை கழிவுகளை சேர்ப்பதனால் பங்களாதேஷில் உள்ள ஆறுகள் கறுப்பு நிறமாக மாறியுள்ளன. மனித நடவடிக்கைகள் காரணமாக இந்த கறுப்பு நிறம் நீரில் சேர்க்கப்பட்டாலும், பின்னர் இந்த நிறத்திலிருந்து விடுபட நீரை சுத்திகரிப்பது எளிதான காரியமல்ல.

 

சிவப்பு நிறம்

இரும்பு மற்றும் மாங்கனீசு சிவப்பு நீரை ஏற்படுத்துகின்றன. இந்த உலோகங்கள் இயற்கையாகவே குவிந்து கிடக்கும் ஏரிகளில் உள்ள நீர் சேற்று மற்றும் சிவப்பு நிறமாக மாறும். மேலும், இரும்பு மற்றும் மாங்கனீசு பல்வேறு வழிகளில் நீரில் சேர்க்கப்படும்போது, ​​நீர் சிவப்பு நிறமாக மாறும். ஜவுளி மற்றும் எஃகு தொழில்களில் இருந்து வரும் தண்ணீரும் சில நேரங்களில் சிவப்பு நிறமாக மாறும். ஆனால் அது தூய சிவப்பும் அல்ல.