சிவபெருமானைப் பற்றி உங்களுக்கு தெரியாத விடயங்கள்!

 

சிவனை வழிபடுவது நம் நாட்டிலும் இந்தியாவிலும் பிரபலமான ஒரு விடயம். இந்து மதத்தின் முழுமுதற் கடவுளான சிவபெருமானை வழிபடுவது பழங்காலத்திலிருந்தே எமது நாட்டில் நடைமுறையில் உள்ளது என்பதற்கான சான்றுகள் பல உள்ளன. எமது நாட்டில் மிகவும் பிரசித்திபெற்ற கதிர்காம கந்தனின் தந்தையும் இவரே. கதிர்காம கடவுளின் தந்தை. அவரைப் பற்றி இன்று அறிந்துகொள்வோம்.

 

சிவபெருமானின் இருப்பிடம்

சிவன் இந்து மதத்தின் பிரதான தெய்வம் மற்றும் பிரம்ம விஷ்ணு என்றும் சிவன் இந்து மதத்தின் மும்மூர்த்திகளில் ஒருவராகவும் சித்தரிக்கப்படுகிறார். அழிக்கும் கடவுளாக கருதப்படும் சிவனே உலகைப் பாதுகாத்தும் வருகின்றார். அவர் கைலாஷ் மலையில் வசிப்பதாக நம்பப்படுகின்றது. அதன் பிரகாரம் இமயமலையை இந்துக்கள் வணங்குகின்றனர். பார்வதி அவரது மனைவி ஆவார். சிவன் அழிக்கக்கூடியவர் என்பதால், சிவபெருமானின் சக்தியால் அசுரர்களும் அநியாயக்காரர்களும் அழிக்கப்படுகிறார்கள் என்று இந்துக்கள் பெரும்பாலும் நம்புகிறார்கள்.

 

கதிர்காமக் கந்தனின் தந்தை

தேவ புராணத்தின்படி முருகப்பெருமான் சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் பிறந்தார். அசுரர்களால் சூரர்களுக்கு ஏற்பட்ட தொல்லைகள் அதிகரித்தபோது, ​​சூரர்கள் சென்று சிவபெருமானிடம் புகார் செய்தனர். பின்னர் சிவபெருமான் தனது சக்திவாய்ந்த மூன்றாவது கண்ணை உலகிற்குக் குறைத்து கங்கை நதிக்கு அருகிலுள்ள முனிவர்களுக்காக ஆறு குழந்தைகளை உருவாக்கினார். இந்த 6 குழந்தைகளைப் பார்க்க சிவன் பார்வதி வந்தனர். பின்னர் ஆறு குழந்தைகளையும் கட்டிப்பிடித்த பார்வதி, எல்லா குழந்தைகளையும் ஒன்றாக அழைத்துச் சென்றபோது சிவபெருமானின் சக்தியை உணர்ந்தார். அதன்பிறகு ஆறு முகங்களும் ஒன்றிணைந்து முருகப்பெருமான் பிறந்தார் என்று தேவ புராணத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது.

 

சிவபெருமானை நினைவுகூரும் சிவராத்திரி

மற்ற எல்லா செயற்பாடுகளையும் தவிர்த்து சிவபெருமானை வழிபடுவதற்காக உலகில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களும் ஒதுக்கியுள்ள நேரம் சிவராத்திரி என்று அழைக்கப்படுகிறது. அன்றைய தினம் கண்விழித்து சிவனை நினைத்து தேவார திருவாசகங்களை பாடி, தெய்வ சிந்தனையில் ஆழ்ந்திருப்பர். அன்றைய தினம் மூன்றாவது பூஜையின் முடிவில், பக்தர்கள் தங்கள் பாவங்களுக்கு பரிகாரம் செய்ய ஒரு சிறந்த வாய்ப்பைப் பெறுகின்றனர்.

 

சிவலிங்கம்

சிவலிங்கம் ஒரு புனிதமான பொருள். சிவனை அடையாளமாக குறிக்க லிங்கம் பயன்படுத்தப்படுகிறது. நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு, புத்தருக்காக சிலைகள் செய்யப்பட்டு அவை புத்தர் என்று நினைத்து அரியணையில் வணங்கப்பட்டன என்று வரலாறு கூறுகிறது. அதன்படி, கடந்த காலங்களில், பக்தர்கள் சிவலிங்கத்தை மிகவும் எளிமையாக சிவபெருமானை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதற்கும் வணங்குவதற்கும் பயன்படுத்தியிருக்கலாம்.

 

சிவபெருமானின் பொறுப்பு

இந்து புராணங்களின்படி, உலகை ஆளக்கூடிய மூன்று கடவுள்கள் உள்ளனர். பிரம்மா, விஷ்ணு மற்றும் சிவன். அதிலிருந்து பிரம்மா படைப்பின் வேலையைச் செய்கிறார். பிரம்மாவுக்கு கடந்த காலத்தையும், எதிர்காலத்தையும், நிகழ்காலத்தையும் காண மூன்று முகங்கள் உள்ளன. மேலும் விஷ்ணு உலகை தீமையிலிருந்து பாதுகாக்கிறார். சிவன் பிரபஞ்சத்தினை தான் கட்டுப்பாட்டில் வைத்திருக்கிறார். அதன்படி, தீயவற்றை அழிப்பதும் சிவபெருமானின் செயலாக உள்ளது. இந்த சிவன் ஈஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இலங்கையில் சிவபெருமானை நேரடியாக வணங்குவதில்லை என்றாலும், சிவபெருமானை வழிபடுவது பண்டைய காலங்களிலிருந்தே இருந்தது என்பதற்கு பொலன்னறுவை காலத்திலிருந்து சான்றுகள் உள்ளன. பொலன்னறுவை இடிபாடுகளில் இன்னும் நன்கு பாதுகாக்கப்பட்ட இரண்டு சிவன் கோயில்கள் உள்ளன.

 

சிவபெருமானின் உருவம்

சிவன் சிலைகளில் ஒரு வலிமையான மற்றும் சிறந்த மனிதனாக சித்தரிக்கப்படுகிறார். சிவபெருமானின் கழுத்தில் ஒரு பெரிய நாகப்பாம்பு உள்ளது. சிவபெருமானுக்கு நமக்கிருக்கும் இரு கண்களுக்கு மேலதிகமாக ஒரு கண் நெற்றியில் இருக்கும், அதை நெற்றிக்கண் என்பர். அந்தக் கண்ணால் எதையாவது பார்த்தால் அது எரிந்து விடும் என்று நம்பப்படுகிறது. ஊதா நிறமாக இருக்கும் சிவன் மீது எப்போதும் ஆர்வம் கொண்ட பார்வதி, மன்மதன் மூலம் தனது வேலையைச் செய்ய முயன்றார். பின்னர் சிவபெருமான் தனது மூன்றாவது கண்ணால் மன்மதனை நோக்கி கோபப்பார்வை பார்த்ததால் மன்மதனும் எரிக்கப்பட்டார். தேவ புராணத்தின் படி எரிந்த மன்மதன், உடல் இல்லாத அனங்கமாக மாறியது. சிவன் சில சமயங்களில் தீமையை அடக்குவதற்கு தனது மூன்றாவது கண்ணைப் பயன்படுத்தினாலும், அவர் பக்தர்களுக்கு நன்மை அளிக்கும் மற்றும் உதவி செய்யும் கடவுள் என்பது இந்துக்களின் நம்பிக்கை.

 

சிவபெருமானின் வரம்

பக்தர்கள் தங்களுக்கு குழந்தைகள் இல்லாதபோது, ​​சிவபெருமானின் மூலம் அந்தக் குழந்தைகளைப் பெற முடியும் என்று நம்புகிறார்கள். அதன்படி, இலங்கையின் திருகோணமலையில் உள்ள கோணேஸ்வரம் தேவாலயத்தில் சிவ பூஜை செய்வது குழந்தை உண்டாகும் என்று மக்கள் மத்தியில் நம்பிக்கை காணப்படுகின்றது. கிரகத்தின் தீமைகளை அகற்றுவதில், மோசமான ராகுவின் தீமைகளை அகற்ற சிவபெருமானின் உதவி முக்கியமானது. ராகுவை விட பலவானான சிவன், ராகுவின் தீமைகளைத் தணிக்க முடியும் என்று நம்பப்படுகிறது.