வாழ்வில் ஒரு தடவையாவது செல்ல நினைக்கும் இடங்கள்

 

நாம் வாழத் தேவையான பொருட்களை மட்டுமல்ல, பல அழகான விடயங்களையும் இயற்கை அன்னை நமக்கு கொடுத்திருக்கிறார். உலகை சுற்ற விரும்புவோருக்கும் அழகான விடயங்களை பாக்க விரும்புவோருக்கும் புதிய விடயங்களைக் கற்றுக்கொள்ள விரும்புவோருக்கும் இது ஒரு மதிப்புமிக்க கட்டுரையாகும். இது உலகம் முழுவதும் உள்ள இயற்கையின் மிக அற்புதமான படைப்புகளை பற்றியது. இந்த அற்புதமான படைப்புகளில் சில எப்படி வந்தன என்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது. இந்த அற்புதமான இயற்கை படைப்புகள் அனைத்தும் சுற்றுலாப்பயணிகளின் தனித்துவத்தால் ஈர்க்கப்பட்டவை. இயற்கையில் இது போன்ற நிறைய கண்டுபிடிப்புகள் உள்ளன. இயற்கையின் மிகப்பெரிய கண்டுபிடிப்புகள் பற்றி நாங்கள் நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு பேசினோம். ஆனால் உலகில் பல அழகான இயற்கையான இடங்கள் இருப்பதால் லைபீ தமிழால் அவற்றை தொடர்ந்து பேசுவதை நிறுத்த முடியாது. அந்த இடங்களைப் பற்றி மீண்டும் பேச விரும்பியதால் இந்த கட்டுரை உருவானது.

 

ஐந்து வண்ண நதி

இந்த ஐந்து வண்ணமயமான ஆற்றை கேனோ கிரிஸ்ரேல்ஸ் என்று அழைக்கின்றனர். இது கொலம்பியாவில் அமைந்துள்ளது. இந்த நதி ஐந்து வண்ணங்களின் நதி அல்லது லிகுவிட் ரெயின்போ என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜூலை முதல் நவம்பர் வரை இந்த நதியின் நீர் மஞ்சள், பச்சை, நீலம், கறுப்பு மற்றும் சிவப்பு நிறமாக மாறுகிறது. ஒரு அற்புதமான ஓவியம் போலவே இருக்கும். இது ஆற்றிற்கு அடிப்பகுதியில் வளரும் ஒரு செடியால் இதன் நீரின் நிறம் மாறுவதாக கூறப்படுகிறது.

 

உப்பு சமவெளி

சாலார் டி யுயூனி அல்லது இந்த உப்பு சமவெளி தென்மேற்கு பொலிவியாவில் அமைந்துள்ளது. இந்த அற்புதமான இடம் உலகின் மிகப்பெரிய உப்பு சமவெளியும் ஆகும். உண்மையில் இது 10,000 சதுர கிலோமீட்டருக்கு மேலான பரந்ததொரு நிலப்பகுதியாகும். ஆண்டிஸ் மலைகள் அருகே கடல் மட்டத்திலிருந்து 3656 மீற்றர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. ஆச்சரியப்படும் விதமாக சமவெளி வழக்கத்திற்கு மாறாக தட்டையானது. இதன் உப்பு அடுக்கு பல மீட்டர் தடிமன் கொண்டது. சாதாரண மழைக்குப் பிறகு இந்த உப்பு அடுக்கில் தேங்கி நிற்கும் நீர் அடுக்கு காரணமாக இந்த இடம் உலகின் மிகப்பெரிய கண்ணாடியை போல மாறுகிறது. இந்த உப்பு அடுக்கு காலப்போக்கில் ஆறுகளில் ஏற்பட்ட மாற்றங்களின் விளைவாக உருவானது என்று நம்பப்படுகிறது.

 

வளைந்த காடு

இந்த விசித்திரமான காடு போலந்தின் மேற்கு பொமரேனியாவில் அமைந்துள்ளது. இது ஒரு காடு என்று சொன்னாலும் அவ்வளவு பெரியதாக இல்லை. சாதாரண அளவிற்கு பைன் மரங்களால் ஆனது. இங்கு ஆச்சரியம் என்னவென்றால், இந்த காட்டில் 400இற்கும் மேற்பட்ட பைன் மரங்கள் அனைத்தும் தனித்தனியாக வளைந்த வடிவில் வளர்ந்திருப்பதேயாகும். அதனால்தான் இந்த சிறிய காடு மத்திய ஐரோப்பாவின் மிகவும் அசாதாரண காடுகளில் ஒன்றாக அறியப்படுகிறது. சில சுற்றுச்சூழல் காரணங்களுக்காக, இந்த காட்டில் உள்ள அனைத்து மரங்களும் அடிவாரத்தின் அருகே 90 டிகிரி கிடைமட்டமாக திரும்பி அழகான வளைந்த வடிவத்தில் மேலே செல்கின்றன. ஆனால் இதற்கான சரியான காரணம் யாருக்கும் தெரியாது.

 

சிட் வில்

இந்த இடம் “கேட்வே டு ஹெல்” மற்றும் “டெண்ட் ஒஃப் டெத்” போன்ற ஆபத்தான பெயர்களைக் கொண்ட ஒரு ஆபத்தான இடமாகும். உப்பு குடியிருப்புகள், சூடான நீரூற்றுகள் மற்றும் அமில ஏரிகள் இங்குள்ளன. இந்த இடம் எத்தியோப்பியாவில் அமைந்துள்ளது மற்றும் சுற்றுலா பயணிகள், உப்பு சுரங்கத் தொழிலாளர்கள் மற்றும் விஞ்ஞானிகளை இந்த இடம் ஈர்க்கிறது. இது உலகின் வெப்பமான இடங்களில் ஒன்றாகவும், கடல் மட்டத்தில் இருந்து மிகக் குறைந்த இடமாகவும் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.

 

இயற்கை படிக்கட்டுகள்

புனகாய்கி அல்லது பான்கேக் மலைகள் என்று அழைக்கப்படும் இவை நியூசிலாந்தின் தென் தீவின் மேற்கு கடற்கரையில் அமைந்துள்ளது. ஒன்றுக்கொன்று மேலே உள்ள படிக்கட்டுகள் அல்லது அதன் தன்மை காரணமாக பான்கேக் ராக்ஸ் என்று பெயரிடப்பட்டது. இந்த தோற்றம் அரிக்கப்பட்ட சுண்ணாம்பு காரணமாக ஏற்பட்டதாக கூறப்படுகிறது. இந்த பகுதி அதன் அற்புதமான தோற்றத்தால் ஏராளமான சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்க முடிந்தது.

 

கடற்கரையில் ராட்சத முட்டைகள்

Moeraki Boulders அல்லது இந்த அற்புதமான மொராக்கி கற்பாறைகள் நியூசிலாந்தின் கொய்கா கடற்கரையில் அமைந்துள்ளன. இந்த கற்களின் தனித்தன்மை என்னவென்றால், அவை கடற்கரையில் காணப்படும் சாதாரண கற்களை விடப் பெரியவை மற்றும் முட்டை போன்ற வட்ட வடிவத்தைக் கொண்டுள்ளன. இந்த கோளக் கற்கள் இரண்டு மீட்டர் உயரம் கொண்ட பெரிய கற்கள். கடலோர அரிப்பின் எச்சங்களாகக் கருதப்படும் மொராகி ராக்ஸ் மற்றொரு முக்கிய சுற்றுலா அம்சமாகும்.

 

முத்தமிடும் ஆறுகள்

இந்த நிகழ்வு சுவிட்சர்லாந்தின் ஜெனீவாவில் காணக்கூடிய ஒரு இயற்கை நிகழ்வு. ரோன் என்பது ஐரோப்பாவில் உள்ள ஒரு பெரிய நதி. அர்வ் என்பது அதன் துணை நதியாகும். இந்த இரண்டு ஆறுகளும் இரண்டு வெவ்வேறு வண்ணங்களில் பாய்ந்து ஜெனீவாவில் சந்திக்கின்றன. ஆச்சரியம் என்னவென்றால், இரண்டு வண்ணங்களின் இந்த இரண்டு ஆறுகள் சந்திக்கும் இடத்தில், வண்ணங்கள் மிகவும் வித்தியாசமாக இருப்பதைக் காணலாம். நீரின் அடர்த்தியின் மாற்றங்கள் காரணமாக, இரண்டு ஆறுகளும் ஒருபோதும் முழுமையாக சந்திப்பதில்லை என்று கூறப்படுகிறது.