முட்டையில் இருக்கும் ஊட்டச்சத்துக்கள்

 

தொழிற்துறை புரட்சியானது கோழியை எளிதில் ஜீரணிக்கக்கூடிய புரதமாக உருவாக்கியது. தொழிநுட்பத்தின் உதவியுடன் ஒரு மாதத்திற்குள் இரண்டு கிலோ கோழியை உற்பத்தி செய்ய முடிந்தது. முட்டைகளும் கோழிகளில் இருந்து பெறக்கூடிய ஒரு மதிப்புமிக்க உணவாகும். புரதம் நிறைந்த இறைச்சி வானளவிற்கு விலை உயர்ந்து கொண்டே இருக்கும்போது, ​​முட்டைகள் இன்னும் சாதாரண மக்கள் உணவில் சேர்க்கக்கூடிய விலையில் தான் உள்ளன.

 

முட்டைகளின் ஊட்டச்சத்து மதிப்பு

வைட்டமின் ஏ – 6%, ஃபோலேட் 5%, வைட்டமின் பி 5: 9%, வைட்டமின் பி 12: 15%, வைட்டமின் பி 2: 9%, பாஸ்பரஸ்: 9% மற்றும் செலினியம்: 22% போன்றவை முட்டையில் அடங்கியுள்ளன. இதற்கு மேலதிகமாக, முட்டைகளில் வைட்டமின் டி, வைட்டமின் ஈ, வைட்டமின் கே, வைட்டமின் பி 6, அத்துடன் கால்சியம் மற்றும் சிங்க் போன்றவைகளும் உள்ளன. ஒரு முட்டை ஆரோக்கியமான கொழுப்பு அமிலமாக உடலில் 77 கலோரிகளையும் 5 கிராம் புரதத்தையும் சேர்க்கிறது. ஒரு முட்டையில் உள்ள ஊட்டச்சத்துக்களுடன் ஒன்றாக எடுத்துக் கொள்ளும்போது, ​​உடலுக்குத் தேவையான பெரும்பாலான ஊட்டச்சத்துக்கள் முட்டை வழியாக உடலில் சேர்க்கப்படுகின்றன.

 

கொழுப்பு அதிகம், ஆனாலும் பரவாயில்லை!

ஒரு முட்டையில் 212 மில்லிகிராம் கொழுப்பு உள்ளது. இது நமது உடலுக்கு தேவையான 300 மில்லிகிராம் தினசரி கொழுப்பின் அளவினை பாதிக்கும் அளவாகும். ஆனால் இந்த முட்டைகளிலிருந்து வரும் கொழுப்பு இரத்தத்தில் சேமிக்கப்படும் கொழுப்பு அல்ல, பொதுவாக நமக்குத் தேவையான கொழுப்பை உற்பத்தி செய்வது நமது கல்லீரல்தான். நம் உணவில் இருந்து கொழுப்பை வழங்கும்போது, ​​கல்லீரலால் உற்பத்தி செய்யப்படும் அளவு தானாகவே குறைகிறது. 70% பேருக்கு முட்டையினால் அதிக கொழுப்பு ஏற்பட்டதில்லை என்று ஆராய்ச்சி காட்டுகிறது. ஆனால் 30% எல்.டி.எல் கொழுப்பின் அளவு அதிகரிக்கும். இது மரபணு காரணிகளால் ஏற்படும் விஷயம் என்றும் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

 

பல்வேறு வழிகளில் தயார் செய்வது எளிது

உலகில், ஆசியா, ஆபிரிக்கா மற்றும் அமெரிக்காவில் உணவுகளில் முட்டைகள் நன்கு சேர்க்கப்படுகின்றன. முட்டைகள் முக்கிய உணவுகளிலும் மற்ற சுவையாகவும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. எனவே ஒரு நபர் நேரடியாக முட்டைகளை சாப்பிட முடியாவிட்டால், அவர் அவற்றை வேகவைத்து அல்லது பொரித்து சாப்பிடவும் முடியும். அல்லது ஒரு அரை கொதி செய்தும் சாப்பிடலாம். அது மிகவும் கடினமாக இருந்தால், முட்டையின் மஞ்சள் கருவுடன் கூடிய நல்ல கேக் போன்ற சுவையான ஒன்றை நீங்கள் சாப்பிடலாம். நாம் முட்டைகளை விரும்பும் முறையில் செய்து சாப்பிட முடிவதே இதில் உள்ள பெரிய நன்மை.

 

குறைந்த செலவில் அதிகபயன்

நம் உணவில் இறைச்சி மற்றும் மீன் சேர்ப்பது எளிதான காரியமல்ல. குழந்தைகள் மற்றும் பெரியவர்கள் மற்றும் வேலை செய்பவர்களுக்கு ஆற்றலை வழங்கும் சிவப்பு இறைச்சி, சாப்பிட நிறைய செலவாகிறது. ஒரு குடும்பத்திற்கு இரண்டு சாப்பாட்டுக்கும் போதுமான ஒரு கிலோ கோழியிறைச்சி, இப்போது இலங்கை நாணயத்தில் 500 ரூபாய்க்கும் மேல் செலவாகிறது. ஆனால் ஒரு நாளைக்கு இரண்டு வேளைக்கு முட்டையைச் சேர்ப்பது பெரும்பாலும் இருநூறு ரூபாய் வரைகூட செலவாகாது. மற்றொரு நன்மை என்னவென்றால், நீங்கள் இறைச்சி, மீன் மற்றும் பிற புரத மூலங்களை விட மலிவான முட்டைகளை வாங்கலாம்.

 

எங்கும் கிடைக்கும் முட்டை!

நாம் வேறொரு நாட்டிற்குச் சென்றாலும், முட்டைகள் இல்லாத ஒரு நாட்டை நாம் மிக மிக அரிதாகவே காணலாம். உலக புகழ்பெற்ற பல உணவுகளில் முட்டையின் மஞ்சள் கருக்கள் பெரும்பாலும் சேர்க்கப்படுகின்றன. எனவே இந்த முட்டைகளை வாங்குவது பெரிய விடயமல்ல. கொவிட் நெருக்கடி காலத்தில் கூட பல விநியோகச் சங்கிலி தலைகீழாக இருந்த காலங்களில் கூட, இலங்கையில் எங்களுக்கு முட்டைகளைப் பெறுவதில் சிரமம் இருக்கவில்லை. மீன்கள் கடற்பிராந்தியங்களில் வசிப்பவர்களுக்கு எளிதில் கிடைத்தாலும், நம் மலைநாட்டுப்பிரதேசங்களில் மீன்களைக் வாங்குவது மிகவும் கடினம். ஆனால் முட்டை என்பது எங்கும் பெறக்கூடிய இலகுவான உணவு.

 

சிறிதாக இருந்தாலும் அள்ளித்தரும் பயன்

முட்டைகளின் ஊட்டச்சத்து மதிப்பை பொறுத்தவரை இதேபோன்ற ஊட்டச்சத்தை பிற தாவர புரதங்களிடம் பெறச் சென்றால் நாம் நிறைய சாப்பிட வேண்டும். பட்டாணி போன்ற உணவுகளில் புரதம் உள்ளது. ஆனால் சிறு குழந்தைகளுக்கு அதிகமாக சாப்பிடக் கொடுப்பதும் கடினம். எனவே, இந்த முட்டைகள் வயது அடிப்படையிலும் அனைவருக்கும் கொடுக்கக்கூடிய விரைவான ஊட்டச்சத்து தரக்கூடிய உணவாகும். சிறு குழந்தைகளின் உணவில் முட்டைகளை சேர்க்க முடிந்தால், அது அவர்களுக்கு நல்ல ஊட்டச்சத்தை அளிக்கும். கால்நடை வளர்ப்பு மற்றும் மீன் வளர்ப்பை விட முட்டை வேகமாக வளரும் புரதமாகவும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

 

நோயைக் குறைக்கும் முட்டைகள்

2018ஆம் ஆண்டில், சீனாவில் மேற்கொள்ளப்பட்ட ஆராய்ச்சியில், முட்டை இதய நோய்க்கான அபாயத்தை 18% ஆகவும், இதய நோயால் இறப்பதை 28% ஆகவும் குறைக்கிறது. சீனாவில் சுமார் அரை மில்லியன் மக்கள் முட்டைகளை சாப்பிட்டும் சாப்பிடாதோரின் ஆராய்ச்சியின் விளைவாகும். இருப்பினும், முட்டை செரிமானத்தின் செரிமான செயன்முறை நபருக்கு நபர் மாறுபடும். எனவே, இதய ஆராய்ச்சிக்கான ஆபத்து அதிகரிக்கிறது என்று சில ஆராய்ச்சிகள் கண்டறிந்துள்ளன. அல்சைமர் நோயைத் தடுப்பதிலும் கல்லீரலைப் பாதுகாப்பதிலும் முட்டை முக்கியமானது என்று நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது.