மர்மமான பொம்மை காடு பற்றி கேள்விப்பட்டுள்ளீர்களா?  

 

இயற்கையின் அழகை காக்கும் அழகான அமைதியான தனித்துவமான இடமாக காடு அமைகின்றது. காடுகள் எப்போதும் ஒரு இடத்தில் தனித்து காணப்படுவதோடு அங்கு பொதுவாக சன நடமாட்டம் இருப்பதில்லை. அந்த மர்மத்தின் காரணமாக, காடுகளுடன் தொடர்புடைய பல மர்மமான கதைகள் உள்ளன. இந்த மர்மமான நிகழ்வுகளுக்கு பெயரிடப்பட்ட ஜப்பானில் உள்ள அகோகஹாரா வனத்தைப் பற்றி நாங்கள் முன்பு பேசினோம். மேலும், இன்று உங்களுக்கு மிக நெருக்கமாக இருக்கும் ஒரு காடு பற்றி சொல்லப்போகிறேன். அதிஷ்டவசமாக இன்று நாம் பேசும் மர்மமான காடு இலங்கையில் இல்லை. இந்த காடு மெக்சிகோவின் டால் தீவில் அமைந்துள்ளது. இந்த காடு பேய் பொம்மைகள் மற்றும் நேரம் போன்ற விசித்திரமான பெயர்களால் அறியப்படுகிறது. எப்படியிருந்தாலும் இது ஒரு வித்தியாசமான கதை. எங்களுக்கு பிடித்த பொம்மையைப் பற்றிய இந்த வேடிக்கையான கதை என்ன என்பதை அறிய தொடர்ந்து படியுங்கள்.

 

Island of the Dolls (La Isla de las Muñecas)

இந்த விசித்திரமான பொம்மை காடு அல்லது பொம்மை தீவு மெக்சிகன் தலைநகரின் தெற்கே அமைந்துள்ளது. இது உண்மையில் ஒரு தீவு. இந்த தீவின் சிறப்பு என்னவென்றால், தீவு முழுவதும் கிட்டத்தட்ட அனைத்து வகையான மரங்களிலும் பொம்மைகளும் உள்ளன. பொம்மைகள் இயற்கையால் ஒரு கண்கவர் பொம்மை என்றாலும், இந்த பொம்மைகள் பார்ப்பதற்கு அழகாக இருக்கின்றது என்று யாரும் சொல்ல மாட்டார்கள். ஏனெனில் அவை நீண்ட காலமாக சூரியனுக்கும் மழையுடனும் வெளிப்பட்டு மரத்தின் உச்சியில் இருந்து தொங்குகின்றன. பயமுறுத்தும் பொம்மைகளுடன் தொங்கும் இந்த காடு பேய் காடு என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. ஆனால் இந்த வனத்தின் பின்னணியில் உள்ள வரலாறும் மிகவும் செல்வாக்கு செலுத்துகிறது.

 

 தீவின் அமைவிடம்

இந்த விசித்திரமான காடு அல்லது தீவு மெக்ஸிகோ நகரத்திலிருந்து 17 மைல் தெற்கே சோச்சிமில்கோ வளைகுடாவில் அமைந்துள்ளது. தீவுக்கு அருகிலுள்ள பாதை எம்பர்காடெரோ குமன்கோவிலிருந்து செல்கின்றது. ஆனால் அங்கிருந்து ஒன்றரை மணி நேரம் செல்ல வேண்டும். தீவுக்குச் செல்ல உங்களுக்கு உதவ ஏராளமான சுற்றுலா வழிகாட்டிகள் இருந்தாலும், பழைய கட்டுக்கதையின் காரணமாக உங்களுக்கு வழியைக் காட்ட அஞ்சும் ஏராளமான மக்கள் இப்பகுதியில் உள்ளனர்.

 

Don Julian Santana Barrera

வரலாற்றை மாற்றி தீவை வேறு திசையில் கொண்டு சென்றவர் ஜூலியன். ஜூலியன் தனது மனைவியையும் குழந்தைகளையும் விட்டுவிட்டு 20ஆம் நூற்றாண்டின் மத்தியில் தீவில் குடியேறிய ஒரு மனிதர். இந்த காட்டில் உள்ள மரங்களில் பொம்மைகளை தொங்கவைக்க தொடங்கியவர் ஆவார். சுமார் 50 ஆண்டுகளாக தொடர்ந்து பொம்மைகளை இவ்வாறு தொங்க வைக்கிறார்.

 

மர்மமான வரலாறு கதை

வீட்டை விட்டு வெளியேறி தீவில் குடியேறிய ஜூலியன், ஒரு கால்வாயின் கீழே மிதக்கும் ஒரு சிறுமியின் உடலைக் கண்டதாகக் கூறப்படுகிறது. அதே நேரத்தில், இறந்த பெண்ணை நினைவுகூருவதற்கும், எதிர்கால தீய சக்திகளிடமிருந்து காட்டை பாதுகாப்பதற்கும் ஜூலியன் அருகிலுள்ள மரத்தில் ஒரு பொம்மையைத் தொங்க வைக்கிறார். ஆனால் இந்த தொங்கும் பொம்மையால் ஜூலியனுக்கு ஆறுதல் இல்லை. இறந்த சிறுமியின் ஆவி அவருக்குத் தோன்றி, “எனக்கு என் பொம்மை வேண்டும்” என்று கூறினார். அவர் கால்வாயின் கீழே மிதக்கும் போது ஒவ்வொரு பொம்மையையும் பொம்மையின் ஒரு பகுதியையும் மரங்களில் தொங்கவிட்டார். வெளியில் நடந்து செல்லும்போது குப்பைக் குவியல்களை எடுத்து தீவில் வளர்க்கப்படும் காய்கறிகளைப் பரிமாறிக்கொண்டு பொம்மையை கண்டுபிடிக்கும்போது காட்டில் உள்ள மரங்களில் அதைத் தொங்கவிடுவார்.

 

ஜூலியனின் மரணம்

துரதிஷ்டவசமாக ஜூலியனின் 50 ஆண்டுகளில் பொம்மைகளை மரங்களில் தொங்கவிட்டதன் முடிவே இது. சிறுமியின் உடல் முதலில் காணப்பட்ட இடத்திலேயே ஜூலியனின் உடல் மிதந்து கிடந்தமை பின்னர் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. சில இடங்களில் மரணத்திற்கான காரணம் மாரடைப்பு என்று எழுதப்பட்டுள்ளது. ஆனால் பலர் மரணத்திற்கான சரியான காரணம் தெரியவில்லை என்று கூறுகிறார்கள்.

 

தற்போதைய நிலைமை

மரங்களின் உச்சியில் இருந்து நீண்ட காலமாக தொங்கிக்கொண்டிருக்கும் பொம்மைகளால் நிரம்பிய இந்த காடு இன்னும் பெரிய மர்மத்தின் சூழலாகவே உள்ளது. தீவில் இப்போது ஒரு சிறிய அருங்காட்சியகம் உள்ளது. இந்த விடயத்தில் புத்தகங்கள் மற்றும் கட்டுரைகள் உள்ளன. ஸ்டீரியோ-தட்டச்சு செய்யப்பட்ட ஸ்டீரியோ வகைகளில் சற்று சோர்வாக இருப்பவர்களுக்கு இது இருக்க வேண்டிய இடமாகும்.

 

சுற்றுலா இடங்கள்

ஹேங்கவுட் செய்ய இது ஒரு சிறந்த இடம் ஆனால் இது ஒரு நல்ல சுற்றுலா அம்சமாகும். மெக்ஸிகோவிற்கு வருபவர்கள் இந்த விசித்திரமான பொம்மை காட்டைப் பார்த்ததை ஒருபோதும் மறக்க மாட்டார்கள். இந்த இடத்தைப் பார்வையிடும் உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகள் இப்பகுதியில் உள்ள மற்ற சுற்றுலா தலங்களுடன் இந்த சிறுமியின் ஆவிகள் மற்றும் அவருக்காக இறந்த ஜூலியன் ஆகியோரை இன்னும் நினைவில் வைத்திருக்கிறார்கள். அதனால்தான் இந்த இடத்திற்குச் செல்லும் எவரும் மரங்களின் உச்சியில் இருந்து தொங்கும் புதிய பொம்மைகளைக் காணலாம்.