ஏழு கண்டங்களைப் பற்றி அறிந்துகொள்வோம்!

 

உலகில் ஐந்து கடல்களும் ஏழு கண்டங்களும் உள்ளன. இங்கு சுமார் 8 பில்லியன் மக்கள் வாழ்கின்றனர். இந்த உலகத்தைப் பற்றி எல்லாவற்றையும் நாம் ஒருபோதும் அறிய முடியாது. ஆனால் கண்டங்களைப் பற்றிய மிக எளிய சில உண்மைகளை அறிந்து கொள்வது பெறுமதிவாய்ந்தது. ஏனென்றால், எமது பிள்ளைகளோ அல்லது இதுபற்றி தெரியாதா யாராவது கேட்டால் தெளிவுபடுத்தும் அறிவை நாம் கொண்டிருக்க வேண்டும். அது மட்டுமன்றி, நாம் வாழும் உலகம் பற்றி நாம் அறியாமல் இருக்க முடியாதல்லவா?

 

ஆசியா

ஆசியா உலகின் மிகப்பெரிய கண்டமாகும். ஆசிய கண்டம் உலக சனத்தொகையில் அரைவாசிக்கும் அதிகமான அளவை கொண்டுள்ளது. ஆசிய கண்டத்தில் 4.6 பில்லியன் மக்கள் உள்ளனர். ஆசிய நகரங்களிலும் அதிக மக்கள் கூட்டம் உள்ளது. மும்பை, பாங்கொக், மணிலா, டோக்கியோ, ஷாங்காய், கோலாலம்பூர், ஜகார்த்தா போன்ற நகரங்கள் இவற்றில் மிக பிரபலமாக உள்ளன. மத்திய கிழக்கில் எண்ணெய் வளம் உள்ள நாடுகள் ஆசியாவில் சிறந்த பணம் சம்பாதிக்கும் நாடுகளாக கருதப்படுகின்றன. ஆசியாவில் மட்டும் 2300 மொழிகள் பேசப்படுகின்றன. மிகவும் பரவலாக பயன்படுத்தப்படும் மொழி சீன மொழியாகும். 1.4 பில்லியன் சீனர்களால் இது பயன்படுத்தப்படுகிறது.

 

அவுஸ்திரேலியா, ஓசியானியா

ஓசியானியாவில் அவுஸ்திரேலியா, நியூசிலாந்து மற்றும் பசுபிக் பெருங்கடலில் பல சிறிய தீவுகள் உள்ளன. அவுஸ்திரேலியா பரந்த தட்டையான சமவெளி ஒரு கண்டம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. ஓசியானியா பிராந்தியத்தின் முக்கிய நகரங்கள் சிட்னி, மெல்போர்ன், பெர்த் மற்றும் பிரிஸ்பேன். நான்கு நகரங்களும் அஸ்திரேலியாவில் உள்ளன. பரந்த விரிவாக்கம் இருந்தபோதிலும், ஓசியானியாவில் 43 மில்லியன் மக்கள் மட்டுமே வசிக்கின்றனர். இந்த எண்ணிக்கை இலங்கையை விட இரு மடங்கு மாத்திரமே அதிகம்.

 

ஆபிரிக்கா

ஆபிரிக்கா மனிதனின் தாயகமாக கருதப்படுகிறது. புதைபடிவ பதிவுகளின்படி, மனிதன் ஆபிரிக்காவில் தோன்றி உலகம் முழுவதும் பரவிய ஒரு உயிரினம். ஆபிரிக்க கண்டம் 54 நாடுகளால் ஆனது. அந்த 54 நாடுகளில் 1.3 பில்லியன் மக்கள் உள்ளனர். நைஜீரியாவில் லாகோஸ், கொங்கோவில் கின்ஷாரா, தென்னாபிரிக்காவின் ஜோகன்னஸ்பர்க், எகிப்தில் கெய்ரோ ஆகியவை ஆபிரிக்காவின் மிகவும் பிரபலமான நகரங்கள். ஆபிரிக்கா உலகின் மிக வறிய பகுதிகளில் ஒன்றாகும். ஐரோப்பியர்கள் 1500 மற்றும் 1900களில் ஆபிரிக்க நிலங்களை ஆக்கிரமித்து ஆபிரிக்காவின் வளங்களை மட்டுமல்ல, மக்களையும் அந்த நிலங்களுக்கு அடிமைகளாக எடுத்துக் கொண்டனர். உலகின் மிக நீளமான நதியான நைல் ஆபிரிக்கா வழியாக பாய்ந்து பல நாடுகளுக்கு உயிர் கொடுக்கின்றது.

 

வட அமெரிக்கா

நாம் வட அமெரிக்கா என்று சொல்லும்போது, ​​அமெரிக்கா என்று மட்டும்தான் எண்ணுகிறோம். ஆனால் வட அமெரிக்கா 23 நாடுகளைச் சேர்ந்தது. கனடா, மெக்ஸிகோ, மேற்கிந்திய தீவுகள் மற்றும் பிற நாடுகளும் இதில் அடங்கும். உலகின் மிகப்பெரிய தீவான கிரீன்லாந்து புவியியல் ரீதியாக வட அமெரிக்காவைச் சேர்ந்தது. ஆனால் இது ஐரோப்பாவில் டென்மார்க்குக்கு சொந்தமானது. வட அமெரிக்காவின் 580 மில்லியன் மக்களில் 80% கிறிஸ்தவர்கள். ஆனால் இப்போது உண்மையான விசுவாசிகளின் எண்ணிக்கை வேகமாக குறைந்து வருகிறது. வட அமெரிக்க பிராந்தியத்தில் பெரும்பாலான மக்கள் ஆங்கிலம் பேசுகிறார்கள்.

 

ஐரோப்பா

ஐரோப்பா உலகின் மிகவும் வளர்ந்த பிராந்தியங்களில் ஒன்றாகும். ஐரோப்பாவில் உலகின் மிகச்சிறிய இரண்டு நாடுகள் உள்ளன. ஒன்று வத்திக்கான், மற்றொன்று மொனாக்கோ. வத்திக்கான் ரோம், இத்தாலி மற்றும் மொனாக்கோ பிரான்சில் உள்ளது. ஐரோப்பாவில் 44 நாடுகள் உள்ளன. ஐரோப்பியர்கள் உலகில் மிகவும் செல்வாக்கு பெற்ற நாட்டவர்களின் ஒருவர்களாகும். 1500க்குப் பிறகு அவர்களின் காலனித்துவ நடவடிக்கைகள் காரணமாக, ஐரோப்பிய கலாச்சார தாக்கங்கள் உலகம் முழுவதும் கடுமையாக உணரப்பட்டன. அந்த காலனித்துவம் ஐரோப்பிய பழக்கவழக்கங்களை அந்த நேரத்தில், இந்தியாவுக்குக்கூட வரச் செய்தது. ஐரோப்பிய பிராந்தியமானது மற்ற பிராந்தியங்களை விட அரசியல் ரீதியாக ஒன்றுபட்டது. இங்கிலாந்து ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்து விலகியிருந்தாலும், ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இன்னும் ஒரு வலுவான அமைப்பாகும்.

 

தென் அமெரிக்கா

உலகின் மிக நீளமான மலைத்தொடரான ​​ஆண்டிஸும் மிக உயரமான நீர்வீழ்ச்சியான ஏஞ்சல்ஸும் தென் அமெரிக்காவில் தான் அமைந்துள்ளது. சிலியில் உள்ள அட்டகாமா பாலைவனம் தென் அமெரிக்காவின் வறண்ட நிலமாகும். தென் அமெரிக்காவில் 430 மில்லியன் மக்கள் வாழ்கின்றனர். உலகின் மிகப்பெரிய மழைக்காடான அமேசான் மழைக்காடு தென் அமெரிக்காவில் தான் அமைந்துள்ளது. கால்பந்து விளையாட்டின் காரணமாக தென் அமெரிக்க நாடுகள் நமக்கு நெருக்கமாக உள்ளன. அர்ஜென்டினா மற்றும் பிரேசில் நட்சத்திரங்கள் நம் நாட்டில் கால்பந்து இரசிகர்கள் மத்தியில் இன்னும் பிரபலமாக உள்ளனர்.

 

அண்டார்டிகா

ஒவ்வொரு கண்டத்திலும் மக்கள் வாழ்கிறார்கள் என்றாலும், அண்டார்டிகாவில் பிறந்து வளர்ந்தவர்கள் யாரும் இல்லை. பிற்கால நாடுகளான வட அமெரிக்கா, நியூசிலாந்து போன்ற நாடுகளில் கூட நேட்டிவ் என்று ஒரு தேசம் இருந்தது. இருப்பினும், கடுமையான குளிர்கால மாதங்களில் பெங்குவின் காண முடிந்தாலும், மக்கள் அண்டார்டிகாவை தங்கள் இருப்பிடமாக தெரிவுசெய்யவில்லை. அண்டார்டிகாவில் சுமார் 90 சதவீதம் பனியால் மூடப்பட்டுள்ளது. இந்த பனியில் உலகின் தூய நீரில் 60% க்கும் அதிகமாக உள்ளது. காலநிலை மாற்றத்தின் விளைவாக அண்டார்டிக் பனி உருகத் தொடங்குகிறது. பல நாடுகளில் உள்ள ஆராய்ச்சியாளர்கள் அங்கு அமைக்கப்பட்ட ஆராய்ச்சி மையங்களில் நீண்டகாலமாக ஆராய்ச்சிகளை மேற்கொண்டு வருகின்றனர்.